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 SHERIA YA MTOTO, 2009  
 

MPANGILIO WA VIFUNGU 
 

Sehemu      Kifungu 
SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 
 

1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
HAKI NA USTAWI WA MTOTO 

(a) Haki ya mtoto 
 

4. Maana ya “mtoto”. 
5. Kutokuwa na ubaguzi. 
6. Haki ya jina na utaifa. 
7. Haki ya kuishi na wazazi. 
8. Wajibu wa kumlea mtoto. 
9. Wajibu na majukumu ya mzazi. 
10. Haki ya mali ya wazazi  
11. Haki ya maoni. 
12. Ajira yenye madhara. 
13. Kinga dhidi ya mateso na udhalilishaji. 
14. Adhabu kukiuka sheria. 

 
                              (b)  Wajibu wa jumla wa mtoto 

 
15. Wajibu na majukumu ya mtoto. 
 

SEHEMU YA TATU 
MATUNZO NA ULINZI WA MTOTO 

 
16. Maana ya Matunzo na ulinzi wa mtoto na vigezo vya amri ya Matunzo. 
17. Matunzo wa mtoto. 
18. Amri ya malezi ya Mahakama iwe kwa faida ya mtoto. 
19. Usimamizi wa amri ya mahakama ya matunzo iwe ya manufaa kwa    

mtoto. 
20. Majukumu ya Afisa Ustawi wa Jamii. 
21. Kutembelea nyumbani. 
22. Masharti ya jumla kuhusu amri. 
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23. Utoaji wa amri. 
24. Amri ya matunzo na uasili. 
25. Malengo ya amri ya matunzo. 
26. Haki ya mtoto pindi wazazi wanapotengana. 
 

SEHEMU YA NNE 
KUWEKWA KWENYE MATUNZO YA KAMBO 

 

27. Jukumu la mzazi, mlezi meneja, au mzazi wa kambo. 
28. Amri ya kutenganishwa. 
29. Kutekelezwa kwa amri ya utengaji. 
30. Kosa kumwondoa mtoto bila ruksa. 
31. Taarifa ya uchunguzi wa kijamii. 
32. Masharti ya malezi ya kambo. 
33. Hakuna kutangaza taarifa na picha za mtoto. 

 
SEHEMU YA TANO 

KUWA MZAZI, UANGALIZI, KUFIKIKA NA MATUNZO 
 

34. Maombi ya kuwa mzazi. 
35. Uthibitisho wa kuwa mzazi. 
36. Kipimo cha kitabibu. 
37. Uangalizi. 
38. Kufikia. 
39. Kufikiria kuhusu uangalizi au kufikia. 
40. Kumtoa mtoto kinyume cha sheria isivyo halali. 
41. Wajibu wa kumtunza mtoto. 
42. Maombi ya Amri ya kumtunza mtoto. 
43. Amri ya matunzo dhidi ya anayetuhumiwa kuwa ni baba mzazi. 
44. Kufikiriwa kwa amri ya matunzo. 
45. Maombi ya taarifa ya uchunguzi wa kijamii. 
46. Mtu anayestahili kusimamia amri ya matunzo. 
47. Muda wa amri ya matunzo. 
48. Kuendelea kwa amri ya matunzo katika mazingira fulani. 
49. Mahakama yaweza kurekebisha au kuondoa amri. 
50. Mzazi ambaye mtoto hayuko chiniya uangalizi wake ataweza kumfikia 

mtoto. 
51. Makosa chini ya sehemu hii. 
 

SEHEMU YA SITA 
MALEZI YA KAMBO NA KUASILI 

 

52. Mtu anayeweza kuwa mzazi wa kambo. 
53. Masharti ya kumweka mtoto kwenye malezi ya kambo. 
54. Uwezo wa kutoa amri ya kuasili. 
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55. Maombi ya kuasili. 
56. Mamlaka ya kutoa amri ya kuasili. 
57. Ridhaa ya wazazi na walezi. 
58. Ridhaa nyingine. 
59. Masharti ya amri ya kuasili. 
60. Amri ya mpito. 
61. Mtoto kufahamu ameasiliwa. 
62. Maombi ya mtu asiye mkazi. 
63. Watoto ambao wamewahi kuasiliwa. 
64. Matokeo ya kuasili ya haki ya kuwa mzazi. 
65. Kurithi mali endapo mzazi amefariki bila kuacha wosia. 
66. Mgawanyo wa mali endapo wosia umeachwa. 
67. Vifungu vya nyongeza kuhusiana na mgawanyo wa mali kwa wosia na bila 

wosia. 
68. Amri ya kuasili na sheria za jadi. 
69. Rejesta ya watoto walioasiliwa. 
70. Usajili wa uasili. 
71. Marekebisho ya amri na masahihisho ya Rejesta. 
72. Katazo la malipo na zawadi katika kuasili. 
73. Taarifa ita tolewa endapo  mtoto anapelekwa nje ya nchi. 
74. Uasili unaofanywa na wageni. 
75. Kanuni za kuasili. 
76. Mipaka au uchapishaji na matangazo. 
 

SEHEMU YA SABA 
AJIRA YA MTOTO 

(a)  Ajira ya mtoto 
 

77. Haki ya mtoto kufanya kazi. 
78. Kukatazwa kwa kazi za kinyonyaji. 
79. Kukatazwa kwa kazi za usiku. 
80. Kukatazwa kwa kazi za kulazimishwa. 
81. Haki ya malipo. 
82. Ajira hatarishi. 
83. Kukatazwa kwa unyanyasaji wa kingono. 
84. Matumizi. 
85. Usajili wa watoto katika shughuli za viwandani. 
86. Utekelezaji. 
 

(b) Mafunzo ya ufundi 
 

87. Haki ya kupata weledi. 
88. Umri wa chini kwa mafunzo ya ufundi. 
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89. Jukumu la fundi mchundo. 
90. Makubaliano ya mafunzo ya ufundi. 
91. Wajibu wa Mwanagenzi. 
92. Kuruhusiwa kwa Mwanagenzi. 
93. Usuluhishi wa mgogoro. 
 

SEHEMU YA NANE 
HUDUMA ZA KUMSAIDIA MTOTO TOKA KWENYE 

MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 
 

94. Wajibu wa Serikali za Mtaa kuwalinda watoto na kukuza maelewano baina 
ya wazazi na watoto. 

95. Wajibu wa kutoa taarifa kuhusu ukiukwaji wa haki za mtoto. 
96. Upelelezi wa Idara. 
 

SEHEMU YA TISA 
MTOTO ANAYEKINZANA NA SHERIA  

(a) Mahakama ya Watoto 
 

97. Kuanzishwa kwa Mahakama ya Watoto. 
98. Mamlaka ya Mahakama ya Watoto. 
99. Utaratibu katika Mahakama ya Watoto. 
100. Mwenendo wa kesi katika Mahakama za Watoto. 
101. Dhamana kwa mtoto. 
102. Kufungamana na watu wazima akiwa mahabusu. 
103. Mahakama ya Watoto yaweza kusikiliza kesi zote isipokuwa za mauaji. 
104. Watoto wanaweza kuwekwa chini ya uangalizi wa mtu anayefaa au taasisi. 
105. Wajibu wa mahakama wa kuelezea shitaka. 
106. Mshtakiwa kutakiwa kutoa sababu. 
107. Mshitakiwa anaweza kutiwa hatiani kwa kukubali kosa. 
108. Kuhudhuria, kusimama kizimbani na kusikilizwa kesi katika mahakama ya 

watoto. 
109. Kuhojiwa na upande kinzani shahidi. 
110. Utetezi. 
111. Utaratibu baada ya kutiwa hatiani. 
112. Wazazi wa mtoto aliyeshtakiwa kuhudhuria mahakamani. 
113. Uamuzi kuhusu umri. 
114. Watu wanaoonekana kuwa na umri wa miaka kumi na nane au zaidi. 

 
(b)   Mtoto kama shahidi 

 
115. Shahidi Mtoto. 
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                              (c)   Hukumu ya kuwa chini ya uangalizi 
 

116. Amri ya kuwekwa chini ya uangalizi. 
117. Masharti pale ambapo mtoto atashindwa kuzingatia masharti ya kuachiliwa. 
118. Mamlaka ya kumwamuru mzazi kulipa faini badala ya mtoto. 
119. Katazo la adhabu ya kuwekwa chini ya uangalizi na adhabu mbadala. 
 

(d)   Adhabu mbadala 
 

120. Wakati ambao amri ya kupelekwa katika shule ya maadilisho inaweza 
kutolewa. 

 
SEHEMU YA KUMI 
SHULE ZA MAADILISHO 

 
121. Shule zilizoidhinishwa. 
122. Uteuzi wa Bodi ya wageni. 
123. Mamlaka ya Bodi. 
124. Amri za Shule zilizoidhinishwa. 
125. Kusimamishwa kwa amri ya shule zilizoidhinishwa. 
126. Mamlaka ya kuweka kizuizini. 
127. Kuongeza muda wa kuwa kizuizini. 
128. Mamlaka ya meneja kuwafikisha mahakamani watu waliopo kizuizini. 
129. Kuachiliwa au kuhamishwa kutoka katika shule zilizoidhinishwa. 
130. Muda wa rufaa. 
131. Amri ya Shule iliyoidhinishwa kuanza kutumika wakati uamuzi wa 

Mahakama Kuu unasubiriwa. 
132. Mamlaka ya kutunga kanuni. 
 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA  
MATUNZO YA KITAASISI 

(a)  Makao yaliyothibitishwa au Taasisi 
 

133. Uidhinishaji wa makazi yaliyothibitishwa. 
134. Ufuatiliaji wa makao na taasisi. 
135. Mamlaka ya Kamishna kutoa maelekezo kwa makao. 
136. Ukaguzi wa makao yaliyothibitishwa. 
137. Kupokelewa kwa watoto katika makao yaliyothibitishwa. 
138. Jukumu la ulezi kwa wafanyakazi wa makao yaliyothibitishwa. 
139. Uwezo wa mahakama kuamuru uchangiaji. 
140. Kufutwa kwa leseni ya makao yaliyothibitishwa. 
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141. Haki ya kusikilizwa. 
142. Sababu ya maamuzi kutolewa. 
143. Makazi yaliyothibitishwa na uasili. 
144. Mama aliye gerezani pamoja na mtoto. 
145. Waziri kutunga kanuni za makazi. 
146. Makosa na adhabu. 
 

(b)   Vituo vya kulelea watoto wadogo mchana na  
vituo vya kulelea watoto wachanga 

 
147. Maombi ya kuendesha kituo cha kulelea watoto wadogo mchana na vituo 

vya kulelea watoto wachanga. 
148. Katazo la baadhi ya watu kuendesha vituo vya kulelea watoto mchana au 

vituo vya kulelea watoto wachanga. 
149. Usajili wa wamiliki kwa vituo. 
150. Rejesta ya kituo cha kulelea watoto wadogo mchana na kituo cha kulelea 

watoto wachanga. 
151. Idara ya  ukaguzi. 
 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
MASHARTI MENGINEYO 

 
152. Sheria ndogo na miongozo. 
153. Maelekezo. 
154. Waendeshaji waliopo. 
155. Makosa na adhabu. 
156. Rufaa. 
157. Kanuni. 
158. Katazo la jumla. 
159. Adhabu ya jumla. 
160. Kufutwa na masharti yanayoendelea. 
 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 
MAREKEBISHO YATOKANAYO 

(a)  Sehemu Ndogo ya Kwanza 
 

161. Tafsiri Sura 29.  
162. Marekebisho ya kifungu cha 2. 
163. Marekebisho ya kifungu cha 17. 
164. Marekebisho ya kifungu cha 34. 
165. Marekebisho ya kifungu cha 64. 
166. Marekebisho ya kifungu cha 67. 

 
(b)   Sehemu Ndogo ya Pili 
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167. Tafsiri Sura ya 353. 
168. Marekebisho ya kifungu cha 35. 
169. Marekebisho ya kifungu cha 59. 
170. Marekebisho ya kifungu cha 60. 

 
(c)   Sehemu Ndogo ya Tatu 

 

171. Tafsiri Sura ya 366. 
172. Marekebisho ya kifungu cha 5. 

 
(d)   Sehemu Ndogo ya Nne 

 

173. Muundo Sura ya 16. 
174. Marekebisho ya kifungu cha 1 -15. 
175. Marekebisho ya kifungu cha 17. 
176. Marekebisho ya kifungu cha 130. 
177. Marekebisho ya kifungu cha 131. 
178. Marekebisho ya kifungu cha 138. 
179. Marekebisho ya kifungu cha 138B. 
180. Marekebisho ya kifungu cha 138C. 
181. Marekebisho ya kifungu cha 141. 
182. Marekebisho ya kifungu cha 142. 
183. Marekebisho ya kifungu cha 144. 
184. Marekebisho ya kifungu cha 147. 
185. Marekebisho ya kifungu cha 154. 
186. Marekebisho ya kifungu cha 156. 
187. Marekebisho ya kifungu cha 160. 
188. Marekebisho ya kifungu cha 166. 
189. Marekebisho ya kifungu cha 167. 
190. Marekebisho ya kifungu cha 169. 
191. Marekebisho ya kifungu cha 245. 
192. Marekebisho ya kifungu cha 252. 
 

(e)   Sehemu Ndogo ya Tano 
 

193. Tafsiri Sura ya 20. 
194. Marekebisho ya kifungu cha 188. 

 
 
 

____ 
JEDWALI 

____



Sheria ya Mtoto 
Tangazo la Serikali Na. 134 (linaendelea) 
 

 9

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 

SURA YA 13 
 

SHERIA YA MTOTO 
 

Sheria kwa ajili ya kuleta mabadiliko na kuunganisha sheria zote zinazohusu 
watoto, kuainisha haki za mtoto na kuendeleza na kulinda ustawi wa 
mtoto kwa lengo la kutekeleza mikataba ya kimataifa na kikanda 
inayohusu haki za mtoto, malezi ya kambo, uasili na malezi ya mtoto; 
kuendelea kudhibiti ajira na uanagenzi, na kuweka masharti yanayohusu 
watoto wanaokinzana na sheria na kuainisha masharti yanayohusiana na 
hayo. 

 
[1 APRILI, 2010] 

Sheria Namba;    Tangazo la Serikali Namba 156 la 2010  
21 ya mwaka, 2009           
Tangazo la Serikali 
Namba 373 la 2011 
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                    SEHEMU YA KWANZA 
                  UTANGULIZI 

 
Jina na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika 

1.-(1)   Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Mtoto ya mwaka 
2009. 

Kwa taarifa itakayochapishwa kwenye Gazeti la Serikali ataiteua. 
  
Matumizi  2.  Sheria hii itatumika Tanzania Bara kwa masuala yanayohusu 

uendelezaji, ulinzi na utunzaji wa ustawi na haki za mtoto. 
  
Tafsiri  3.  Katika Sheria hii, isipokuwa kama mukhtadha utahitaji 

vinginevyo- 
 “makazi yaliyothibitishwa” maana yake ni makazi yaliyopewa leseni 

ambamo mtoto hupewa malezi ya kifamilia ya muda; 
 “shule iliyoidhinishwa” maana yake ni shule iliyoanzishwa chini ya 

Sheria hii na inajumuisha eneo lolote au taasisi iliyotangazwa 
hivyo chini ya masharti ya sheria hii; 

 “elimu ya msingi” maana yake ni elimu rasmi inayotolewa kwa 
mtoto katika kiwango ambacho kinaweza kuainishwa kulingana 
na wakati; 

 “unyanyasaji wa mtoto” maana yake ni ukiukwaji wa haki ya mtoto 
ambao unasababisha madhara ya kimwili, kimaadili, au kifikra 
ikijumuisha kupigwa, kutukanwa, kubaguliwa, kutelekezwa, 
kunyanyaswa kijinsia na kazi za kinyonyaji; 

 “maendeleo ya mtoto” kuhusiana na ustawi wa mtoto, ina maana ni 
mchakato wa mabadiliko ambao kwao mtoto anaweza kujitawala 
kimwili, kiakili, kihisia na uwezo wa kipaji katika kumwendeleza 
katika kila nyanja na kumwezesha kukabiliana na mazingira; 

 “mtoto mwenye ulemavu” maana yake ni mtoto mwenye matatizo ya 
muda mrefu au ya kudumu kimwili, kiakili au kihisia ambayo 
unamfanya ashindwe na kuzuia ushiriki wake kikamilifu sawa na 
wenzake; 

 “Kamishna” ina maaa ya Kamishna wa Ustawi wa Jamii; 
 “mahakama” maana yake ni- 
 (a) Mahakama ya Mwanzo, Mahakama ya Wilaya, Mahakama 

ya Hakimu Mkazi au Mahakama Kuu; 
 (b) kwa madhumuni ya uasili Mahakama Kuu; na 
 (c) kwa madhumuni ya malezi – Mahakama ya Watoto; 
 “fundi mchundo” ina maana ya mtu anayefundisha na kutoa 

maelekezo kwa mwanagenzi katika fani; 
 “kituo cha kulelea watoto wachanga” ina maana sehemu iliyosajiliwa 

kwa ajili ya maendeleo ya awali ya mtoto kwa madhumuni ya 
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kuwapokea na kuwatunza watoto walio chini ya miaka mitano 
kwa idadi isiyozidi kumi wakati wa mchana au muda mwingine 
wa siku kwa malipo au bila malipo; 

 “kituo cha kulelea watoto mchana” maana yake sehemu iliyosajiliwa 
kwa ajili ya maendeleo ya awali ya mtoto kwa madhumuni ya 
kuwapokea na kuwatunza watoto walio chini ya umri wa miaka 
mitano ikijumuisha kituo cha kulelea watoto wachanga wakati wa 
mchana au muda mwingine wa siku kwa malipo au bila malipo; 

Sura ya 389 “fukara” itakuwa na maana kama ilivyoelezwa chini ya Sheria ya 
Omba Omba; 

Sura ya 287 
 
 
Sura ya 288 

“Wilaya” itakuwa na maana iliyopewa chini ya Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Miji); 

“familia” maana yake ya baba na mama, mlezi na watoto 
walioasiliwa au ndugu wa damu na ndugu wa karibu ambayo 
itawajumuisha babu, bibi, mjomba, shangazi, binamu, mpwa 
na wanaoishi kwenye nyumba moja; 

 

 “mtu anayefaa” maana yake ya mtu mzima mwenye maadili, 
hekima na akili timamu ambaye siyo ndugu wa mtoto na ana 
uwezo wa kumtunza mtoto na amethibitishwa na Afisa 
Ustawi wa Jamii kuwa na uwezo wa kutoa malezi; 

 “malezi au ulezi wa kambo” ina maana mipango ya muda 
inayofanywa kwa hiari na familia na mtu ambaye hana 
uhusiano na mtoto kutoa malezi na ulinzi kwa mtoto; 

 “mlezi” maana yake ni mtu mwenye mamlaka au uwezo juu ya 
mtoto au mtu aliyeteuliwa kwa kiapo, wosia au amri ya 
mahakama kuchukua jukumu la malezi na usimamizi wa 
mali na haki za mtoto; 

 

 “kazi hatarishi” maana yake kazi yoyote inayomuweka mtoto 
katika hatari ya kupata madhara ya kimwili au kiakili; 

 

 “nyumba” inapohusu mtoto, ina maana  ni mahali ambapo kwa 
kuzingatia maoni ya mahakama kwa shauri lolote linalohusu 
mtoto, mzazi au mlezi wa mtoto mwenye makazi ya kudumu 
yanayofahamika, pale ambapo hakuna mzazi au mlezi aliye 
hai, makazi ya mwisho ya kudumu ya mzazi au mlezi 
isipokuwa- 

 
 (a) katika hali ambayo mzazi au mlezi ana makazi ya 

kudumu zaidi ya yale ya mwanzo, itachukuliwa kuwa 
aliishi au alikuwa anaishi katika makazi yale ya 
mwanzo; 
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 (b) pale ambapo mahakama inashindwa kutambua makazi 
ya mtu huyo atachukuliwa kwa madhumuni ya Sheria 
hii kuwa na makazi katika eneo la mamlaka ya mtaa 
ambapo mtoto amekutwa; 

 “taasisi” maana yake makao yaliyothibitishwa, mahabusu ya watoto, 
shule za maadilisho au taasisi ya watoto walioathirika kijamii na 
watoto wanaoishi mtaani na itajumuisha mtu au taasisi inayotoa 
malezi na uangalizi kwa mtoto; 

 “mahakama ya watoto” maana yake mahakama iliyoanzishwa chini 
ya kifungu cha 97; 

 “Waziri” maana yake Waziri mwenye dhamana na masuala ya 
watoto; 

 “mwakilishi” maana yake ni mtu anayeingilia kati kumsaidia mtoto 
katika maswala ya kisheria na itajumuisha msimamizi wa watoto; 
adem item 

Sura ya 56 “Shirika Lisilokuwa la Kiserikali” litakuwa na maana iliyopewa chini 
ya Sheria ya Mashirika Yasiyokuwa ya Kiserikali; 

 “yatima” maana yake ni mtoto ambaye amefiwa na mzazi mmoja au 
wote; 

 “mzazi” maana yake baba au mama mzazi, aliyeasili na mtu 
mwingine yeyote mwenye jukumu la kumlea mtoto; 

 “Msajili Mkuu” maana yake ni Msajili Mkuu wa vizazi na vifo 
aliyeteuliwa kwa mujibu na masharti ya Sheria ya Usajili wa 
Vizazi na Vifo; 

 “mahabusi ya watoto” maana yake ni mahali ambapo mtoto anapata 
hifadhi salama wakati shauri lake linashughulikiwa; 

 “ndugu” maana yake ni babu, bibi, kaka, dada, binamu, mjomba, 
shangazi au mtu yeyote katika familia tandaa; 

 “afisa ustawi wa jamii” maana yake ni afisa ustawi wa jamii aliye 
katika utumishi wa Umma; 

 
 
Sura ya 300 

“ujira wa chini wa kisekta” maana yake ni malipo ya chini ya ujira 
yanayowekwa na bodi ya mishahara ya kisekta kwa sekta husika 
kwa mujibu wa kifungu cha 39 cha Sheria ya Taasisi za Kazi. 

 
SEHEMU YA PILI 

HAKI NA USTAWI WA MTOTO 
(a)  Haki ya mtoto 

  
Tafsiri ya 
“mtoto” 

4.-(1) Mtu yeyote mwenye umri chini ya miaka kumi na nane 
atajulikama kama mtoto.  

  
(2)  Maslahi ya mtoto yatakuwa ndiyo msingi wa kuzingatiwa 

katika masuala yote yanayohusiana na mtoto aidha yatakuwa 
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yanashughulikiwa na taasisi za umma au taasisi za binafsi za ustawi 
wa jamii, mahakama au mamlaka za kiutawala. 

  
Kutokuwa 
baguzi 

5.-(1) Mtoto atakuwa na haki ya kuishi kwa uhuru bila ya ubaguzi 
wa aina yoyote. 

  
 (2)   Mtu hatambagua mtoto kwa misingi ya jinsia, tabaka, umri, 

dini, lugha, maoni ya kisiasa, ulemavu, hali ya kiafya, mila, kabila, 
uasili wa mjini au kijijini, kuzaliwa, hali ya kijamii na kiuchumi, 
ukimbizi au kwa misingi mingine. 

  
Haki ya  jina 
na utaifa 

6.-(1) Mtoto atakuwa na haki ya jina, utaifa na kuwafahamu 
wazazi wake wa kumzaa na ndugu wengine wa familia tandaa. 

 (2) Mtu hatamyima mtoto haki yake ya jina, utaifa na kufahamu 
wazazi wake wa kumzaa na ndugu zake wengine kwa kuzingatia 
masharti ya sheria nyingine. 

 (3)  Kila mzazi au mlezi atakuwa na wajibu wa kusajili kuzaliwa 
kwa mtoto wake kwa Msajili Mkuu. 

  
Haki ya 
kukua 

7.-(1) Mtoto atakuwa na haki ya kuishi na wazazi wake au walezi. 
 
(2)  Mtu hatazuia haki ya mtoto ya kuishi na wazazi wake, mlezi 

na familia tandaa na kukua katika mazingira salama isipokuwa kama 
itaamuliwa na mahakama kwamba kwa kuishi na wazazi au familia- 

 (a) kutasababisha madhara kwa mtoto; 
 (b) kutomfanya mtoto apate manyanyaso makubwa; au  
 (c) hakuwa na maslahi ya mtoto.  
  (3)  Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (3) na 

(2), pale ambapo mamlaka yenye uhali au mahakama imeamua kwa 
mujibu wa sheria na taratibu husika kwamba ni kwa masilahi ya 
mtoto kumtenganisha kutoka kwa wazazi wake, matunzo bora 
mbadala yaliyopo yatatolewa kwa mtoto. 

  
Wajibu wa 
kumlea 
mtoto 

8.-(1) Itakuwa ni wajibu wa mzazi, mlezi au mtu mwingine 
yeyote anayemlea mtoto kumtunza mtoto huyo na jukumu hilo 
linampa mtoto haki ya- 

 (a) chakula; 
 (b) malazi; 
 (c) mavazi; 
 (d) huduma ya afya pamoja na kinga; 
 (e) elimu na muongozo; 
 (f) uhuru, na 
 (g) haki ya kucheza na kupumzika. 
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 (2) Mtu hatamnyang’anya mtoto haki ya kupata elimu, kinga, 
chakula, mavazi, malazi, huduma za afya au kitu chochote 
kinachohitajika kwa ajili ya maendeleo yake. 

 
 (3)  Mtu hatamnyima mtoto haki ya huduma ya afya kwa sababu 

ya kidini au imani nyingine. 
  

(4) Mtu hatamnyima mtoto haki ya kushiriki katika michezo, au 
katika shughuli chanya za kiutamaduni na kisanii au katika shughuli 
nyingine za starehe isipokuwa kama kwa maoni ya mzazi, mlezi au 
ushiriki wa mtoto katika shughuli hizo si kwa maslahi yake. 

  
(5)   Mtu hatamtendea mtoto mwenye ulemavu kwa namna 

ambayo si ya kiutu. 
  

(6)  Mtoto mwenye ulemavu atastahili uangalizi maalum, 
matibabu na huduma nafuu kwa ajili ya kumrekebisha na kupata 
fursa sawa katika elimu na mafunzo kwa kadri itakavyowezekana ili 
kuendeleza kipaji chake, uwezo wake na kuweza kujitegemea. 

  
Wajibu na 
majukumu 
ya mzazi 

9.-(1) Mtoto atakuwa na haki ya kuishi, utu, heshima, 
mapumziko, uhuru, huduma za afya, elimu na malazi toka kwa 
wazazi wake. 

  
(2)   Haki ya mtoto kupumzika na kuwa huru itazingatia 

mwongozo na uwezo wa mzazi, mlezi au ndugu. 
  

(3)   Kila mzazi atakuwa na wajibu na majukumu yaliyowekwa 
ama na sheria au vinginevyo kwa mtoto wake ambayo yatajumuisha 
wajibu wa- 

 (a) kumlinda mtoto dhidi ya utelekezwaji, ubaguzi, vurugu, 
unyanyasaji, madhara ya kimwili na kiakili na 
ukandamizaji; 

 (b) kutoa mwongozo malezi, msaada na matunzo kwa mtoto na 
kuhakikisha uhakika wa mtoto kuishi na maendeleo 
“kuendelezwa”; na 

 
 (c) kuhakikisha kuwa kwa muda ambao mzazi hatakuwepo, 

mtoto atapata malezi toka kwa mtu anayefaa, 
 isipokuwa tu pale ambapo mzazi amekabidhi haki na wajibu huo kwa 

mtu mwingine kulingana na sheria au kwa taratibu za kimila. 
  

(4)  Endapo wazazi wa mtoto wamefariki, jukumu la kumlea 
linaweza kuhamishiwa kwa ndugu au mlezi aliyeteuliwa kwa amri ya 
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mahakama au kwa taratibu za kimila. 
  
Haki kwa 
mali za 
wazazi 

10.  Mtu hatamnyang’anya mtoto haki ya kufaidia ipasavyo mali 
za wazazi. 

  
Haki ya 
kutoa maoni 

11.  Mtoto atakuwa na haki ya kutoa maoni na mtu yeyote 
hatamnyima mtoto mwenye uwezo wa kutoa maoni haki ya maoni, 
ya kusikilizwa na kushiriki katika maamuzi yatakayohusu maisha 
yake. 

  
Ajira zenye 
madhara 

12.  Mtu hatamuajiri au kumfanyisha mtoto kazi ambazo 
zinaweza kuwa na madhara kwa afya, elimu, akili, mwili au kwa 
maendeleo ya kimaadili ya mtoto. 

  
Ulinzi dhidi 
ya mateso na 
udhalilishaji  

13.-(1) Mtu hatamsababishia mtoto mateso, au aina nyingine ya 
ukatili, kumpa adhabu zisizo za kibinadamu au kumdhalilisha mtoto 
ikijumuisha mila na desturi zozote zenye madhara kwa mtoto kimwili 
au kiakili.  

  
(2)  Adhabu haitakuwa stahili kwa mtoto iwapo ni mbaya kwa 

aina yake au ni kubwa kwa kiwango chake kulingana na umri wa 
mtoto, hali ya mtoto kimwili na kiakili; na adhabu haitakuwa stahili 
kwa mtoto iwapo kutokana na umri mdogo wa mtoto au kwa sababu 
nyingine hawezi kuelewa lengo la adhabu hiyo. 

  
(3)  Istilahi “udhalilishaji” kama ilivyotumika katika kifungu hiki 

maana yake kitendo kinachofanywa kwa mtoto kwa nia au dhamira 
ya kumdhalilisha au kushusha hadhi yake. 

  
Adhabu 14.  Mtu atakayekiuka kifungu chochote katika Sehemu hii 

atakuwa ametenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyozidi 
shilingi milioni tano au kifungo cha miezi isiyozidi sita au vyote kwa 
pamoja. 

  
(b)  Wajibu wa jumla wa mtoto  

  

Wajibu na 
majukumu 
ya mtoto 

15.  Bila ya kujali masharti yoyote ya Sheria hii, mtoto atakuwa 
na wajibu na majukumu ya - 

 (a) kufanya kazi kwa ajili ya mshikamano wa familia; 
 (b) kuwaheshimu wazazi wake, walezi, wakubwa na 

wazee wakati wote na kuwasaidia pale itakapohitajika; 
 (c) kutumikia jamii na taifa lake kwa kutumia uwezo wake 
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wa kimwili na kiakili kulingana na umri na uwezo 
wake; 

 (d) kulinda na kuimarisha mshikamano wa kijamii na 
kitaifa; 

 (e) kulinda na kuimarisha tamaduni zisizo na madhara za 
jamii yake na taifa kwa ujumla kuhusiana na wanajamii 
wengine au taifa. 

  
SEHEMU YA TATU 

MATUNZO NA ULINZI WA MTOTO 
   
Maana ya 
malezi na 
ulinzi wa 
mtoto na 
vigezo vya 
amri za 
malezi 

16.  Kwa madhumuni ya Sheria hii, mtoto atakuwa anahitaji 
malezi na ulinzi endapo mtoto huyo - 
(a) ni yatima au ametelekezwa na ndugu zake; 
(b) ametelekezwa au ametendewa visivyo na mtu anayemlea na 

kumtunza au na mlezi wake au wazazi; 
(c) ana mzazi au mlezi asiyetoa malezi sahihi; 
(d) ni maskini;   

 
 (e) analelewa na mzazi au mlezi ambaye kutokana na tabia za 

kihalifu au ulevi, hawezi kumlea mtoto; 
 (f) ni mzururaji na hana makazi au sehemu ya kuishi; 
 (g) ni ombaomba au anaishi kwa kutegemea misaada, ama kwa 

kisingizio cha kuimba, kucheza, kufanya maonyesho, kuuza 
kitu chochote au vinginevyo, au anakutwa katika mtaa 
wowote, jengo, au mahali pengine kwa madhumuni ya kuomba 
au kupata misaada; 

 (h) anaambatana na mtu yeyote ambaye anaomba au anayeishi 
kwa kisingizio cha kuimba kucheza kufanya maonyesho au 
kuuza kitu chochote au vinginevyo; 

 (i) analelewa na mzazi asiye na uwezo  au mzazi fukara; 
 (j) mara kwa mara anaambatana na mhalifu sugu au kahaba; 
 (k) anaishi kwenye nyumba au sehemu ya nyumba inayotumiwa 

na makahaba kwa lengo la kufanya ukahaba au vinginevyo 
anaishi katika mazingira yanayosababisha, au kuvutia au 
kuhamasisha ukahaba au kuathiri maadili ya mtoto; 

 (l) ni mtu ambaye kupitia kwake kosa limetendwa au jaribio la 
kosa chini ya Sheria ya Usafirishaji Haramu wa Binadamu 
jaribio limefanywa; 

 (m) amekuwa akifanya jambo ambalo kwa namna ambayo 
inaaminika kuwa anashawishi au amekuwa akishawishi 
kufanya mambo yaliyo kinyume na maadili; 

 (n) yuko chini ya umri unaomfanya awajibike kijinai na 
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amehusika kutenda kosa kubwa la jinai; 
 (o) kwa namna nyingine, yupo katika mazingira yanayomhatarisha 

kimaandili au kimwili; 
 (p) analelewa na mtu mwenye ulemavu ambaye ulemavu huo 

unamfanya asiweze kumpa mtoto malezi stahili; 
 (q) endapo mtoto huyo yupo katika mazingira mengine yoyote 

kama ambavyo Kamishna ataamua. 
  
Ulinzi wa 
mtoto 

17.-(1)   Mtu ambaye ni mmiliki au anaendesha au ni msimamizi 
wa ukumbi wa muziki, baa au klabu ya usiku, hatamruhusu mtoto 
kuingia katika maeneo hayo. 

  
(2)  Mtu hatamuuzia mtoto sigara, pombe, pombe kali, madawa 

ya kulevya au kitu chochote kinacholewesha. 
  

(3) Mtu atakayekiuka masharti ya kifungu hiki, atakuwa 
ametenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini ya kiasi 
kisichopungua shilingi milioni moja na kisichozidi shilingi milioni 
tano au kifungo kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na miwili au 
vyote kwa pamoja. 

  
Amri ya 
malezi ya 
Mahakama 
iwe kwa 
faida ya 
mtoto 

18.-(1) Mahakama inaweza, pale ambapo Afisa Ustawi wa Jamii 
atakapoomba, kutoa amri ya malezi kwa faida ya mtoto. 

 
(2) Amri ya malezi au amri ya muda ya malezi itamtoa mtoto 

katika mazingira yoyote yanayomdhuru au yanayoweza 
kumsababishia madhara na kuhamishia haki ya malezi kwa afisa 
ustawi wa jamii. 

  
(3)  Afisa Ustawi wa Jamii atachukua jukumu la kumlea mtoto na 

ataamua sehemu inayofaa zaidi kwa mtoto ambayo yaweza kuwa- 
 (a) makazi yaliyothibitishwa; 
 (b) mtu anayefaa; 
 (c) mlezi wa kambo aliyeidhinishwa kwa kuzingatia kanuni za 

malezi ya kambo zilitungwa chini ya Sheria hii; au  
 (d) nyumbani kwa mzazi, mlezi au ndugu. 
  

(4)   Kipindi cha juu zaidi cha amri ya matunzo kitakuwa ni miaka 
mitatu au mpaka kipindi ambacho mtoto atakapofikisha umri wa 
miaka kumi na nane, itategemea kipindi gani kitakuwa mapema 
zaidi. 
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(5)  Mahakama yaweza kutoa amri nyingine kwamba mzazi, 
mlezi au mtu mwingine mwenye jukumu la kumlea mtoto kulipa 
gharama za matunzo ya mtoto. 

  
(6) Mahakama haitamteua meneja au mlezi wa taasisi au makazi 

yaliyothibitishwa kuwa mtu mwenye uwezo wa kulea 
aliyethibitishwa ambaye chini yake ulezi wa mtoto unaweza 
kuwekwa ni yale ambayo Kamishna, kwa taarifa katika Gazeti la 
Serikali amethibitisha. 

  
(7)  Amri ya matunzo ya muda haitatolewa isipokuwa tu kama 

mtoto anapata madhara au kuna uwezekano wa mtoto kupata 
madhara iliyoainishwa katika kifungu cha 16 cha Sheria hii. 

 
Amri ya 
mahakama 
ya usimamizi 

19.-(1) Mahakama inaweza, kwa maombi ya Afisa Ustawi wa 
Jamii ataomba, kutoa amri ya usimamizi au amri ya usimamizi wa 
muda.  

  
(2) Amri ya usimamizi au usimamizi ya muda italenga kumweka 

au kumkinga mtoto na madhara yanayosababishwa kwake wakati 
akiwa katika nyumba ya familia yake chini ya uangalizi wa mzazi 
wake, mlezi au ndugu. 

  
(3)  Amri ya usimamizi ya muda itamweka mtoto chini ya 

usimamizi wa Afisa Ustawi Jamii au mtu mwingine mwenye uwezo 
wa kulea katika jamii wakati mtoto akiwa bado yuko chini ya 
uangalizi wa mzazi wake, mlezi au ndugu. 
 

 (4)   Kipindi cha juu zaidi cha amri ya usimamizi kitakuwa ni 
mwaka mmoja au mpaka pale ambapo kutakuwa na maombi ya Afisa 
Ustawi wa jamii kwa uthibitisho wa Afisa Ustawi wa Jamii pale 
ambapo kutakuwa na maombi ya Afisa ustawi wa jamii atakapokuwa 
ameomba.  

  
(5)  Kuongeza muda wa amri ya usimamizi kutahitaji taarifa ya 

maandishi ya Afisa Ustawi wa Jamii. 
  

(6)   Amri ya usimamizi itamtaka mtu anayeishi na mtoto - 
 (a) kumtaarifu msimamizi mabadiliko yoyote ya anuani 

yake; na 
 (b) kumruhusu msimamizi kumtembelea mtoto nyumbani 

kwake. 
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 (7) Maombi ya amri ya kumpokea mtoto katika makazi 
yaliyothibitishwa au taasisi yatakuwa na taarifa zinazohusu- 

 (a) jina, umri na anuani ya mtoto; 
 (b) jinsi ya mtoto; 
 (c) majina ya mzazi, kama yanafahamika; 
 (d) utaifa; 
 (e) elimu ya mtoto; 
 (f) taarifa ya kitabibu kuhusiana na afya ya mtoto; 
 (g) mahali alipozaliwa mtoto, kama panafahamika; 
 (h) kabila; na 
 (i) dini ya kuzaliwa ya mtoto. 
  

(8)   Maombi yatakayofanywa chini ya kifungu hiki yatazingatia-  
(a) maslahi ya mtoto; 
(b) taarifa ya uchunguzi ya Afisa Ustawi Jamii; na 
(c) familia mbadala  

 
 
 

  
Majukumu 
ya Afisa 
Ustawi wa 
Jamii 

20.  Majukumu ya Afisa Ustawi wa Jamii kuhusiana na malezi 
au usimamizi wa mtoto ni- 

(a) kumshauri na kumnasihi mtoto na familia yake; 
 (b) kufanya mapitio ya mara kwa mara katika mpango wa 

maendeleo ya mtoto kwa kushauriana na mtoto na 
wazazi wake au mlezi; 

 (c) kuomba mahakama kuondoa au kukubali amri pale 
itakapolazimu; na 

 (d) kuchukua hatua zinazostahili ili kuhakikisha kwamba 
mtoto hapati madhara. 

  
Kutembelea 
majumbani 

21.  Afisa Ustawi wa Jamii ataruhusiwa na Mzazi, mlezi au 
ndugu wa mtoto kumtembelea mtoto katika nyumba ya familia yake 
au katika makazi yaliyothibitishwa au katika taasisi. 

  
Masharti ya 
jumla ya 
amri 

22.-(1)  Mtoto atakayekiuka amri ya mahakama na kukimbia 
anaweza kukamatwa bila hati ya kukamata ya askari polisi, afisa 
mtendaji wa kijiji, afisa mtendaji wa kata au Afisa Ustawi wa Jamii 
na kurudishwa katika sehemu ya malezi. 

 (2) Endapo mtoto atakimbia na mtu mwenye uwezo wa kumlea 
akakataa kumlea mtoto huyo, mahakama yaweza kutoa amri nyingine 
ya kumweka mtoto katika shule ya maadilisho. 

 
Utoaji wa 
amri 

23.  Mahakama inaweza kutoa amri ya matunzo au ya usimamizi 
kwa maslahi ya mtoto kwa maombi ya- 
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 (a) mtoto kupitia msimamizi wake; 
 (b) Afisa Ustawi wa Jamii; 
 (c) askari wa polisi; 
 (d) mzazi, mlezi au ndugu wa mtoto; au 
 (e) mtu yeyote mwenye jukumu la uzazi. 
  
Amri ya 
malezi na 
uasili 

24.-(1)  Mtoto aliye chini ya amri ya malezi au ya usimamizi 
ambaye mzazi, mlezi au ndugu yake haonyeshi nia ya kumlea mtoto 
huyo katika kipindi kilichoamriwa na mahakama, anaweza kuasiliwa 
na wazazi wa kambo au kulelewa na msimamizi wa makao 
yaliyothibitishwa .  

 (2)   Maombi ya amri ya ulezi au usimamizi yanaweza kutolewa 
pale tu - 

 (a) njia zote mbadala za kumsaidia mtoto zitakapokuwa 
zimejaribiwa bila mafanikio; 

 (b) madhara anayopata mtoto au madhara anayoweza kupata 
mtoto yanahitaji mtoto kuondolewa anapoishi; au 

 (c) madhara anayopata mtoto ni makubwa kiasi kwamba 
inalazimu aondolewe haraka kutoka mahali anapoishi. 

  
Dhamira ya 
amri ya 
malezi 

25.-(1)   Dhamira ya amri ya malezi au ya usimamizi ni – 
(a) kumuondoa mtoto kutoka kwenye mazingira 

yanayomdhuru au yanayoweza kumdhuru; 
 (b) kumsaidia mtoto pamoja na wote waliokuwa wanaoishi 

na mtoto au wanaotaka kuishi na mtoto; 
 (c) kutathmini mazingira yaliyopelekea kutolewa amri hiyo 

na kuchukua hatua kutatua au kuondoa tatizo ili 
kuhakikisha kuwa mtoto anarejea kwenye jamii. 

  
(2) Amri ya malezi au ya usimamizi itafanyiwa mapitio angalau 

mara moja kila mwaka kwa maombi ya Afisa Ustawi wa Jamii. 
  
Haki ya 
mtoto pindi 
wazazi 
wanapo-
tengana   
Sura ya 29 

26.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Ndoa, pale ambapo 
wazazi wa mtoto wametengana au kutalakiana, mtoto atakuwa na 
haki ya- 

 
(a) matunzo na elimu yenye ubora ule ule aliyokuwa anaupata 

kabla wazazi wake hawajatengana au kutalikiana; 
 (b) kuishi na mzazi ambaye, kwa maoni ya mahakama, ana uwezo 

wa kumlea mtoto kwa kuzingatia maslahi ya mtoto; na 
 (c) kutembelea na kukaa na mzazi mwingine wakati wowote 

mtoto atakapotaka isipokuwa kama mpango huo hautaingilia 
na programu ya masomo au mafunzo. 
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 (2)  Kutakuwa na dhana isiyopingika kwamba itakuwa ni kwa 
maslahi ya mtoto aliye na umri wa chini ya miaka saba kuishi na 
mama yake isipokuwa katika kuamua kwamba dhana hiyo inafaa 
kutumika katika shauri husika, mahakama itazingatia kutosumbua 
maisha ya mtoto kutokana na kubadilisha makaazi yake. 

  
SEHEMU YA NNE 

KUWEKWA KWENYE MALEZI YA KAMBO 
  
Jukumu la 
malezi, 
meneja au 
mlezi wa 
kambo 

27.-(1)  Mlezi wa makao yaliyothibitishwa au meneja wa taasisi 
au wazazi wa kambo wanaoishi na mtoto watakuwa na jukumu la 
uzazi kwa mtoto wakati akiwa chini ya ulezi wake au taasisi.     

 (2) Mawasiliano kati ya mtoto na wazazi, ndugu au rafiki wakati 
akiishi kwenye makao yaliyothibitishwa, taasisi au mlezi wa kambo, 
yatahimizwa isipokuwa tu kama si kwa maslahi ya mtoto. 

  
(3)  Mlezi au meneja wa makao yaliyothibitishwa au taasisi au 

wazazi wa kambo wanaoishi na mtoto watahakikisha kuwa 
maendeleo ya mtoto wakati akiwa kwenye makao yaliyothibitishwa 
au taasisi au familia ya kambo hususani afya yake na elimu 
vinazingatiwa. 

  
 (4) Mlezi au meneja wa makao yaliyothibitishwa au taasisi 

atakuwa na jukumu la kuwasiliana na wazazi au walezi wa mtoto ili 
kuwajulisha kuhusu maendeleo ya mtoto na kupanga, kupitia kwa 
Afisa Ustawi wa Jamii, kumrudisha mtoto nyumbani mapema kwa 
kadri itakavyokuwa inafaa. 

  
(5) Afisa Ustawi wa Jamii atapaswa kumtembelea mtoto 

nyumbani wakati wa kipindi cha majaribio na kupanga mipango ya 
maisha ya baadae ya mtoto kwa kushauriana na meneja, mlezi au 
wazazi wa kambo. 

  
Amri ya 
kutenga 

28.-(1) Mahakama ya watoto yaweza, wakati wa kuendesha 
shauri la maombi ya amri ya malezi, amri ya usimamizi wa muda au 
amri ya malezi ya muda, kutoa amri ya utengaji inayomzuia mtu 
atakayetajwa katika amri hiyo kuwa na mawasiliano na mtoto pamoja 
na mtu anayemlea mtoto huyo. 

 (2)  Kabla ya kutoa amri ya kutenga, mahakama itajiridhisha 
kama amri hiyo ni ya lazima kwa ulinzi wa mtoto na kwa kulinda 
maslahi ya mtoto, au la. 
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(3) Mahakama yaweza kutaja kipindi cha amri ya utengaji. 
  
Kutekelezwa 
kwa amri ya 
utengaji 

29.-(1)  Mahakama ya Watoto inaweza kurekebisha au kuondoa 
amri ya utengaji kwa maombi ya mtu aliyetajwa katika amri hiyo au 
mtoto husika. 

  
(2) Mahakama yaweza, katika mwenendo wa shauri ya maombi 

ya amri ya malezi au amri ya usimamizi, kutoa amri ya upekuzi na 
amri ya kutoa inayomuidhinisha Afisa Ustawi wa Jamii, peke yake 
au na askari wa polisi, kuingia katika eneo lolote lililoainishwa katika 
amri na kupekua na  kumweka sehemu salama mtoto yeyote ambaye 
Afisa Ustawi wa Jamii anaamini au anahisi kwamba anadhurika au 
anaweza kudhurika. 

  
(3) Mtoto aliyeondolewa kutokana na amri ya mahakama ya 

upekuzi na ya kutoa, atafikishwa Mahakamani ndani ya siku saba 
kuanzia siku aliyoondolewa. 

  
(4)  Mapema iwezekanavyo na kwa vyovyote vile ndani ya muda 

ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (3), Afisa Ustawi wa Jamii 
atampeleka mtoto Mahakamani na atandaa taarifa, kwa kuzingatia 
matakwa ya mtoto. 

  
(5)  Endapo atawekwa chini ya ulinzi wazazi wake, mlezi au watu 

wengine wanaoishi na mtoto watafahamishwa mapema 
iwezekanavyo na kuruhusiwa kukutana na mtoto isipokuwa tu kama 
siyo kwa maslahi ya mtoto. 

 
 (6)  Mtu yeyote anayekiuka amri ya kutenga anatenda kosa na 

atakapotiwa hatihani atalipa faini isiyopungua shilingi laki tano au 
kifungo kwa muda wa miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

 
Kosa la 
kumwondoa 
mtoto bila 
ruhusa 

30.-(1) Mtu yeyote, ambaye bila sababu ya msingi atamtoa au 
atasababisha mtoto aliye katika ulinzi kuondoka kutoka katika 
sehemu salama bila ya mamlaka au ruksa ya mtu aliyepewa dhamana 
ya kumtunza mtoto, atakuwa ametenda kosa na atakapotiwa hatiani 
atalipa faini isiyopungua shilingi laki moja au kifungo kwa kipindi 
kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

  
(2)  Afisa Ustawi wa Jamii, baada ya kufanya uchunguzi juu ya 

umuhimu wa kumrudisha mtoto mahali salama, atamrudisha mtoto 
katika sehemu hiyo ya usalama. 
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Ripoti ya 
uchunguzi 
wa kijamii 

31.-(1) Kabla ya kutoa amri ya malezi au amri ya usimamizi, 
mahakama itahitaji kupewa taarifa ya uchunguzi wa kijamii 
kimaandishi kuhusiana na mtoto husika. 

  
(2)  Afisa Ustawi wa Jamii atakuwa na wajibu wa kuandaa taarifa 

ya uchunguzi wa kijamii na atatekeleza amri ya mahakama wakati 
atakapohitajika kuitoa taarifa hiyo. 

  
(3) Afisa Ustawi wa Jamii atatembelea nyumbani na kuwahoji 

wazazi, walezi au ndugu wa mtoto husika kabla ya kuandaa taarifa ya 
uchunguzi wa kijamii. 

  
(4)  Endapo mtoto anayehusika na taarifa ya uchunguzi ya kijamii 

ana umri unaomuwezesha kuelewa, mtoto huyo atahojiwa na Afisa 
Ustawi wa Jamii. 

  
(5) Taarifa ya uchunguzi wa kijamii itajumuisha masuala 

yanayohusiana na maslahi ya mtoto na mapendekezo ya hatua 
zilizopaswa kuchukuliwa na mahakama. 

  
(6) Mahakama itazingatia maelezo yaliyomo kwenye taarifa ya 

uchunguzi wa kijamii iwapo itahusiana na amri itakayotolewa. 
  

(7)  Endapo amri ya mahakama haitatolewa ndani ya siku kumi 
na nne, mtoto anaweza kuwekwa kwenye makao yaliyothibitishwa au 
taasisi ikisubiriwa amri ya mahakama ambayo kwa vyovyote vile 
inapaswa kutolewa ndani ya siku thelathini. 

  
(8)  Endapo Mahakama haitaridhika na mapendekezo yaliyotolewa 

na Afisa Ustawi wa Jamii katika taarifa itaweka kumbukumbu ya 
sababu za kutokubaliana na mapendekezo hayo. 

  
Masharti ya 
malezi ya 
kambo 

32.-(1) Endapo mtoto atakapowekwa kwenye makao 
yaliyothibitishwa au katika taasisi chini ya amri ya malezi au amri ya 
usimamizi, Afisa Ustawi wa Jamii, kwa kushirikiana na mlezi au 
meneja wa makao yaliyothibitishwa au taasisi anaweza kutoa 
mapendekezo kwa Kamishna kumweka mtoto kwa mtu anayetaka 
kuwa mzazi wa kambo. 

  
(2) Mtu anayetaka kuwa mzazi wa kambo wa mtoto atapeleka 

maombi kwa Kamishna wa Ustawi wa Jamii. 
  

(3)  Kamishna atakapopokea maombi, atayashughulikia maombi 
hayo kwa kuzingatia mapendekezo ya Afisa Ustawi wa Jamii, mlezi 
au meneja. 
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 (4)  Endapo Kamishna ataridhika kwamba anayeomba kuwa 
mzazi wa kambo ni mtu anayeweza kumlea mtoto na kumtunza na 
vinginevyo akaridhishwa kwamba maslahi ya mtoto kuwekwa katika 
malezi ya kambo na mwombaji yamezingatiwa, Kamishna ataruhusu 
mtoto huyo kuwekwa katika malezi hayo ya kambo. 

  
(5) Mlezi wa kambo ambaye amepewa jukumu la kumlea mtoto, 

atakuwa na jukumu la kumlea mtoto huyo kama vile ni mzazi wa 
mtoto kwa wakati mtoto atakapokuwa chini ya ulezi wake. 

  
(6)  Waziri, kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana na 

ustawi wa jamii, anaweza kutengeneza kanuni zinazohusu uwekwaji 
wa mtoto chini ya malezi ya kambo. 

  
Kutokuta-
ngaza taarifa 
ama picha ya 
mtoto 

33.-(1) Mtu hatachapisha taarifa yoyote au picha itakayo-
sababisha kumtambua mtoto katika shauri lolote lililoko mahakamani 
isipokuwa kwa idhini ya mahakama. 

  
(2)  Mtu atakayechapisha taarifa yoyote au picha kinyume na 

kifungu hiki atatenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini 
isiyopungua shilingi milioni mbili na isiyozidi milioni kumi na tano 
au kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu au vyote kwa 
pamoja.  

  
SEHEMU YA TANO 

MALEZI, UANGALIZI, KUMTEMBELEA MTOTO NA MATUNZO 
  
Maombi ya 
kuwa mzazi 

34.-(1)  Watu wafuatao wanaweza kuiomba Mahakamani kutoa 
amri ya kumthibitisha malezi ya mtoto - 

 (a) mtoto mwenyewe; 
 (b) mzazi wa mtoto; 
 (c) mlezi wa mtoto; 
 (d) Afisa Ustawi wa Jamii; au 
 (e) kwa amri maalum ya mahakama, mtu mwingine yeyote. 

 
 (2)   Maombi katika Mahakama yanaweza kuwasilishwa - 
 (a) kabla ya mtoto kuzaliwa; 
 (b) baada ya kifo cha baba au mama wa mtoto; 
 (c) kabla mtoto hajatimiza umri wa miaka kumi na nane; au 
  kwa kibali maalum cha mahakama baada ya mtoto kutimiza 

miaka kumi na nane. 
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Uthibitisho 
wa kuwa 
mzazi 

35.  Vifuatavyo vitazingatiwa na mahakama kama ushahidi kwa 
malezi ya mtoto- 

Sura ya 29 (a) ndoa yoyote iliyofungwa kwa kuzingatia  Sheria ya Ndoa; 
Sura ya 108 (b) jina la mzazi lililoingizwa kwenye Rejesta ya vizazi na 

kutunzwa na Msajili Mkuu wa Vizazi; 
 (c) taratibu za kiasili zilizofanywa na baba wa mtoto; 
 (d) kutambuliwa na jamii kama mzazi wa mtoto; au 
 (e) majibu ya Vinasaba vya Binadamu (Human DNA). 
  
Kipimo cha 
utabibu 

36.-(1) Mahakama inaweza kuamuru mtu anayehisiwa kuwa ni 
mzazi wa mtoto kufanyiwa kipimo cha utatibu na kwa kuzingatia 
ushahidi ulioko mbele yake, mahakama itatoa amri kwa namna 
itakavyoona inafaa. 

  
(2)  Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), iwapo ushahidi wa 

mama au ushahidi huru hautapewa nguvu na ushahidi mwingine kwa 
kiasi cha kuifanya mahakama ijiridhishe, mahakama yaweza, kwa 
maombi au bila maombi, kuamuru kipimo cha Vinasaba vya 
Binadamu kifanywe kwa lengo la kumthibitisha baba mzazi wa 
mtoto. 

  
(3) Mahakama itaamua na kutoa amri ya upande utakaogharamia 

kipimo cha Vinasaba vya Binadamu. 
  

(4) Endapo Mahakama itatoa amri kuhusiana na baba mzazi wa 
mtoto, baba huyo mzazi wa mtoto atachukua jukumu la kumtunza 
mtoto kama vile Mtoto aliyezaliwa ndani ya ndoa, na mtoto huyo, 
kwa kuzingatia dini ya baba, atakuwa na haki nyingine zote 
zinazotoka kwa mzazi ikiwemo haki ya kuwa mrithi. 

  
(5) Mtu yeyote atakayekataa kutekeleza amri ya mahakama 

iliyotolewa chini ya kifungu hiki atakuwa ametenda kosa na 
atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua shilingi laki tano au 
kifungo cha miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

  
Uangalizi  37.-(1) Mzazi, mlezi au ndugu anayemlea mtoto anaweza 

kuiomba mahakama impe uangalizi wa mtoto. 
  

(2)  Mahakama inaweza, katika shauri hilo hilo la utoaji wa 
tamko la ulezi kutoa amri ya uangalizi wa mtoto kwa muombaji kwa 
kuzingatia masharti kama itakavyoona inafaa. 
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 (3) Mahakama inaweza, wakati wowote kutengua amri ya 
uangalizi kutoka kwa mtu mmoja na kwenda kwa mtu mwingine, 
makao yaliyothibitishwa au taasisi kama itakavyoona ni lazima. 

  
(4)  Katika kufikia maamuzi yake chini ya kifungu kidogo cha (2) 

au (3), mahakama itazingatia maslahi ya mtoto kwanza. 
  
Kumtembe-
lea mtoto  

38. Mzazi, mlezi au ndugu aliyekuwa anamlea mtoto kabla ya 
Mahakama kuamuru mtoto huyo alelewe na mtu mwingine, anaweza 
kuiomba mahakama imruhusu kumtembelea mtoto katika vipindi 
fulani.  

  
Jambo la 
kuzingatia  

39.-(1) Mahakama itazingatia maslahi ya mtoto na umuhimu wa 
mtoto kukaa na mama yake wakati inapotoa amri ya uangalizi au 
kumtembelea mtoto. 

 (2)  Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), Mahakama 
itazingatia pia- 

 (a) haki ya mtoto chini ya kifungu cha 26; 
 (b) umri na jinsia ya mtoto; 
 (c) kuzingatia kuwa na wazazi wake isipokuwa tu kama 

haki zake zinavunjwa mara kwa mara na wazazi wake;  
 (d) maoni ya mtoto kama maoni hayo yametolewa huru; 
 (e) kuwa ni muhimu kuwaweka watoto pamoja; 
 (f) kuzingatia umuhimu wa mwendelezo wa malezi na 

usimamizi wa mtoto; na 
 (g) sababu nyingine yoyote ambayo mahakama itaona 

inafaa. 
  
Kumtoa 
mtoto isivyo 
halali 

40. Mtu yeyote ambaye atamtoa mtoto kinyume cha sheria kutoka 
katika uangalizi halali wa mtu mwingine, makazi yaliyothibitishwa 
au taasisi, atakuwa ametenda kosa.   

  
Wajibu wa 
kumtunza 
mtoto 

41. Mzazi ambaye amri ya malezi imetolewa kwake atakuwa na 
wajibu wa kuchangia ustawi na matunzo ya mtoto na kutoa mahitaji 
muhimu kwa uhai na maendeleo ya mtoto.  

  
Maombi ya 
Amri ya 
matunzo  

42.-(1)  Watu wafuatao wanaweza kuiomba mahakama kutoa 
amri ya matunzo kwa ajili ya mtoto - 

 (a) mzazi wa mtoto; 
 (b) mlezi wa mtoto; 
 (c) mtoto, mwenyewe kupitia mwangalizi wake; 
 (d) Afisa Ustawi wa Jamii; au 



Sheria ya Mtoto 
Tangazo la Serikali Na. 134 (linaendelea) 
 

 27

 (e) ndugu wa mtoto. 
  

(2)  Maombi ya kumtunza mtoto yanaweza kufanywa dhidi ya 
mtu yeyote mwenye uwezo wa kumtunza mtoto au kuchangia katika 
ustawi na matunzo ya mtoto huyo. 

  
Amri ya 
matunzo 
dhidi ya baba 
mzazi 

43.-(1) Maombi ya amri ya matunzo yanaweza kufanywa 
mahakamani dhidi ya mtu anayesadikiwa kuwa ni baba mzazi wa 
mtoto – 

(a) na mama mtarajiwa, wakati wowote kabla ya mtoto kuzaliwa; 
 (b) wakati wowote ndani ya masaa ishirini na nne tangu mtoto 

alipozaliwa; 
 (c) wakati wowote baada ya mtoto kuzaliwa pakiwa na uthibitisho 

kwamba mtu anayesadikiwa kuwa ni baba mzazi wa mtoto 
aliwahi kutoa fedha za matunzo ya mtoto ndani ya miezi 
ishirini na nne baada ya mtoto kuzaliwa; 

 (d) katika muda wowote ndani ya miezi ishirini na nne baada ya 
mtu anayesadikiwa kuwa ni baba mzazi wa mtoto kurudi 
Tanzania Bara, baada ya kuthibitisha kwamba aliacha kuishi 
Tanzania Bara kabla au baada ya mtoto kuzaliwa; au 

 (e) na mtu ambaye amri ya kuwa mzazi imetolewa na mahakama 
dhidi yake kulingana na kifungu cha 34 cha Sheria hii. 
 

 (2)   Mahakama itakataa kutoa amri ya matunzo chini ya kifungu 
cha (1) isipokuwa kama itaridhika kwamba- 

 (a) kuna sababu za msingi za kuamini kwamba mtu anayesadikiwa 
kuwa ni baba wa mtoto ni baba wa mtoto kweli na kwamba 
maombi ya amri ya matunzo yamefanywa kwa nia njema na si 
kwa lengo lolote la kudhalilisha au kumrubuni ; na 

 (b) mtu anayesadikiwa kuwa ni baba wa mtoto alishaombwa na 
mwombaji au mtu mwingine kwa niaba yake, kutoa matunzo 
ya mtoto na amekuwa akikataa kutoa mtunzo au amekuwa 
akitoa matunzo yasiyotosheleza. 

  
Mambo ya 
kuzingatia 
wakati wa 
kutoa amri 
ya matunzo 

44.  Mahakama itazingatia mambo yafuatayo wakati inapotoa amri 
ya matunzo- 

(a) kipato na utajiri wa wazazi wote wa mtoto na wa mtu ambaye 
anawajibika kumtunza mtoto kisheria; 

 (b) upungufu wowote wa uwezo wa kutafuta kipato wa mtu 
mwenye jukumu la kumtunza mtoto; 

 (c) majukumu ya kifedha ya mtu anayehusika na matunzo kwa 
watoto wengine; 
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 (d) gharama za maisha katika eneo ambalo mtoto anaishi; 
 (e) haki za mtoto chini ya Sheria hii. 
  
Ombi la 
taarifa ya 
uchunguzi 
wa kijamii 

45.-(1) Mahakama yaweza kumuamuru Afisa Ustawi wa Jamii 
kuandaa taarifa ya uchunguzi wa kijamii kabla ya kutoa uamuzi juu 
ya maombi ya amri ya matunzo, uangalizi na kumtembelea mtoto. 

 (2) Mahakama katika kutoa amri hizo itazingatia taarifa ya 
uchunguzi wa kijamii iliyoandaliwa na Afisa Ustawi wa Jamii. 

  
Mtu 
anayestahili 
kusimamia 
amri ya 
matunzo 

46.-(1)  Mtu yeyote anayeishi na mtoto ambaye amri ya matunzo 
imetolewa kwa ajili  yake ana haki ya kupokea na kuisimamia amri 
ya matunzo iliyotolewa na mahakama. 

 (2) Endapo mzazi, mlezi au mtu mwingine yeyote anayemlea 
mtoto atakoma kuwa mtu mwenye uwezo wa kulea, mahakama ya 
eneo analoishi mtoto yaweza kumteua mtu mwingine kumlea mtoto 
huyo na kusimamia amri ya matunzo na mtu huyo atakuwa kama vile 
aliyeteuliwa na mahakama toka mwanzo. 

  
Kipindi cha 
amri ya 
matunzo 

47.  Amri ya matunzo iliyotolewa na mahakama itakwisha nguvu 
pale ambapo mtoto atakuwa amefikia umri wa miaka kumi na nane, 
ameajiriwa kwa malipo au atakapofariki kabla ya kufikia umri wa 
miaka kumi na nane. 

 
Kuendelea 
kwa amri ya 
matunzo 
katika 
mazingira 
fulani 

48.-(1) Bila ya kujali masharti ya kifungu cha 47, mahakama 
inaweza kuendelea kutekeleza amri ya matunzo baada ya mtoto 
kufikia umri wa miaka kumi na nane iwapo mtoto atakuwa 
anaendelea na elimu au mafunzo. 

 
(2)  Maombi chini ya kifungu hiki yaweza kuletwa na mzazi wa 

mtoto, mtu yeyote anayemlea mtoto au mtoto mwenyewe.  
  

(3)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (2), maombi ya 
kutekeleza amri ya matunzo yanaweza kuletwa mahakamani na mtu 
yeyote ndani ya siku arobaini na tano baada ya amri kutolewa. 

  
Mahakama 
yaweza 
kurekebisha 
au kuondoa 
amri 

49.  Mahakama yaweza, kama itaridhika kurekebisha au kuondoa 
amri ya matunzo kwa maombi ya mzazi, mtu anayemlea mtoto au 
mtu mwingine yeyote aliyeteuliwa kisheria kumlea mtoto. 

  
Mzazi asiye 
na haki ya 

50.  Mzazi asiye na haki ya uangalizi wa mtoto na ambaye 
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kumlea 
mtoto ana 
haki ya 
kumuona 
mtoto 

maombi ya uzazi, malezi, kumtembelea mtoto au matunzo 
yameletwa mahakamani dhidi yake atakuwa na haki ya kumuona 
mtoto aliyekusudiwa katika amri hiyo. 

  
Makosa chini 
ya sehemu 
hii 

51.  Mtu yeyote ambaye - 
(a) atamtoa mtoto isivyo halali kutoka kwa mtu mwenye uhalali 

wa kumlea mtoto kinyume cha kifungu cha 37; au  
 (b) atashindwa kutoa mahitaji muhimu ya maisha na maendeleo ya 

mtoto wakati anapaswa kisheria kufanya hivyo chini ya 
vifungu vya 41 na 46, 

 anatenda kosa na akipatikana na hatia atalipa faini isiyopungua 
shilingi laki tano na isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo kwa 
kipindi kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka mitatu au 
vyote kwa pamoja. 

  
SEHEMU YA SITA 

MALEZI YA KAMBO NA KUASILI 
  
Mtu 
anayeweza 
kuwa mzazi 
wa kambo 

52.-(1) Mtu yeyote mwenye umri unaozidi miaka ishirini na 
moja, mwenye maadili na uaminifu uliyothibitishwa anaweza kuwa 
mlezi wa kambo wa mtoto. 

  
(2)  “Mlezi wa kambo” kama inavyotumika katika sehemu hii, ina 

maana yake ni mtu ambaye si mzazi wa mtoto ila ana nia na uwezo 
wa kumlea mtoto na kumpatia matunzo. 

  
Masharti ya 
kuweka 
mtoto 
kwenye 
malezi ya 
kambo 

53.-(1)   Endapo- 
(a) mtoto amewekwa katika makao yaliyothibitishwa au katika 

taasisi chini ya amri ya usimamizi; 
(b) maoni yametolewa na Afisa Ustawi wa Jamii kwamba makao 

yaliyothibitishwa au taasisi ndiyo sahemu nzuri ya mtoto 
kuishi; au 

 (c) mtoto amewekwa katika makao yaliyothibitishwa au taasisi na 
mtu yeyote, Kamishna anaweza kumweka mtoto huyo na mlezi 
wa kambo. 

  
(2)  Maombi ya kuwa mlezi wa kambo yatapelekwa kwa 

Kamishna kupitia kwa Afisa Ustawi wa Jamii, mlezi au kwa 
msimamizi wa makao yaliyothibitishwa. 

  
(3) Mlezi yeyote wa kambo aliyepewa jukumu la kumlea mtoto 

atakuwa na jukumu la kumlea mtoto kama vile yeye ndiye mzazi wa 
mtoto. 
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(4) Mtoto aliye chini ya malezi ya kambo atakuwa na haki ya 

kuabudu kulingana na dini yake ya kuzaliwa.  
  

(5) Mlezi yeyote wa kambo atakayekiuka masharti ya Sehemu hii 
atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria hii. 

 
 (6) Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii, kwa 

kushauriana na Waziri mwenye dhamana na masuala ya watoto 
anaweza kutengeneza Kanuni za malezi ya kambo; au  

  
(7) Bila ya kujali masharti yoyote ya kifungu hiki Kamishna 

anaweza kwa hati, kumweka mtoto yeyote chini ya malezi ya Kambo 
kwa muda. 

  
Uwezo wa 
kutoa amri 
ya kuasili 

54.-(1)   Kwa kuzingatia masharti ya  Sheria hii- 
(a) maombi ya amri ya kuasili yatafanywa Mahakama Kuu; na 

 (b) maombi ya uasili wa wazi yatafanywa kwenye Mahakama ya 
Hakimu Mkazi au Mahakama ya Wilaya. 

  
(2)  Baada ya kupokea maombi, mahakama yaweza kukubali 

maombi ya kuasili au ya uasili wa wazi kulingana na Sheria hii. 
 (3) Istilahi “uasili wa wazi” kama ilivyotumika katika Sheria hii 

maana yake ni uasili wa mtoto unaofanywa na ndugu. 
  
Maombi ya 
kuasili 

55.-(1)   Maombi ya amri ya kuasili yanaweza kufanywa kwa 
pamoja na - 

 (a) mume na mke, au 
 (b) mama au baba wa mtoto peke yake au kwa pamoja na mwenzi 

wake. 
 (2) Kwa suala la uasili wa wazi, maombi ya kuasili yanaweza 

kufanywa na ndugu. 
  
Masharti ya 
kutoa amri 
ya kuasili 

56.-(1) Amri ya kuasili haitatolewa isipokuwa kama mwombaji 
au, iwapo ni ombi la waombaji wawili, mmoja wa waombaji - 

 (a) ana umri unaozidi miaka ishirini na tano na angalau ana umri 
unaomzidi mtoto kwa miaka ishirini na moja; 

 (b) ni ndugu wa mtoto na ana umri wa miaka ishirini na tano au 
zaidi; 

 (c) kwa maombi ya mwanandoa, mwanandoa mwenza ameridhia 
kuasili huko; au 
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 (d) ni mwanamke ambaye hajaolewa na ni raia wa Tanzania, 
 na kwa kuzingatia maslahi ya mtoto. 

 
 (2) Mwombaji ambaye ni mwanaume atakubaliwa kuasili iwapo 

maombi yatakuwa ni ya kumuasili mtoto wake au mahakama 
ikiridhika kuwa kuna mazingira ya kipekee yanayopelekea amri 
kutolewa. 

 
 (3)   Amri ya kuasili mtoto haitatolewa isipokuwa kama - 
 (a) mwombaji na mtoto wanaishi Tanzania ila sharti hili 

halitatumika iwapo mwombaji ni raia wa Tanzania anayeishi 
nje ya nchi; 

 (b) mtoto amekuwa akiendelea kulelewa na mwombaji angalau 
kwa kipindi cha miezi sita mfululizo kabla ya tarehe ya 
kuwasilisha maombi; na 

 (c) mwombaji amemtaarifu Kamishna wa ustawi wa jamii kuhusu 
nia yake ya kuomba amri ya kuasili mtoto angalau miezi 
mitatu kabla ya tarehe ya amri. 

   
(4) Isipokuwa kama waombaji ni mume na mke au baba na mama, 

vyovyote itakavyokuwa, amri ya kuasili haitatolewa kumruhusu mtu 
zaidi ya mmoja kumuasili mtoto. 

  
Ridhaa ya 
wazazi au 
walezi 

57.-(1) Amri ya kuasili itatolewa tu kwa ridhaa ya wazazi au 
mlezi wa mtoto. 

 (2)  Bila  kujali kifungu kidogo cha (1), mahakama inaweza 
kuachana na kupata ridhaa ridhaa ya mzazi, mlezi au ndugu wa 
mtoto, endapo itaridhika kwamba- 

 (a) mzazi, mlezi au ndugu amemtelekeza au amekuwa akimtesa 
mtoto; 

 (b) mtu huyo hapatikani au hawezi kutoa ridhaa au anakataa kutoa 
ridhaa bila sababu za msingi. 

 (3)  Mzazi, mlezi au ndugu yeyote wa mtoto ambaye ni mlengwa 
wa maombi ya kuasili au ambaye ametoa ridhaa ya amri ya kuasili 
hatastahili kumwondoa mtoto kutoka katika malezi na milki ya 
mwombaji isipokuwa kwa ruhusa ya mahakama na kwa maslahi ya 
mtoto. 

  
Ridhaa 
nyingine 

58.-(1) Mahakama yaweza kuomba ridhaa ya mtu yeyote kwa 
ajili ya amri ya kuasili kama ikiona kwamba mtu huyo ana haki 
yoyote au wajibu unaohusiana na mtoto kwa makubaliano au amri ya 
mahakama. 
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(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2) cha kifungu cha 56, 

iwapo mwanandoa ni mwombaji pekee, mahakama itahitaji ridhaa ya 
mwenzi wa mtu huyo kabla amri ya kuasili haijatolewa. 

  
(3) Bila kujali masharti ya kifungu hiki, amri ya kuasili 

haitatolewa kwa mtu aliyetajwa katika kifungu cha 55 kama mtu 
huyo anaishi katika mahusiano ya ndoa ya jinsia moja au vyovyote 
itakavyokuwa. 

  
Masharti ya 
amri ya 
kuasili  

59.-(1)   Mahakama itatoa amri ya kuasili iwapo itaridhika kuwa 
– 

(a) ridhaa inayohitajika kwa amri ya kuasili imetolewa na kwamba 
mzazi au mlezi wa mtoto anaelewa matokeo ya amri ya kuasili 
inamaanisha kuwa haki ya kuwa mzazi inaondoka kabisa; 

 (b) ni kwa maslahi ya mtoto na matakwa ya mtoto yamezingatiwa 
iwapo mtoto anaweza kutoa maoni; 

 (c) kama mtoto ana umri angalau wa miaka kumi na nne, ridhaa 
yake ya kuasiliwa imetolewa, isipokuwa kama mtoto hawezi 
kutoa maoni; na 

 (d)  mwombaji hajapokea au hajakubali kupokea malipo yoyote na 
hakuna mtu yeyote aliyefanya au aliyekubali kufanya malipo 
yoyote ama aliyetoa au aliyekubali kutoa zawadi kwa 
mwombaji isipokuwa kwa namna mahakama itakavyoamuru. 

  
(2) Bila kujali kifungu kidogo cha (1), mahakama haitatoa amri 

ya kuasili isipokuwa kama kuna taarifa ya uchunguzi ya kijamii 
iliyoandaliwa na Afisa Ustawi wa Jamii ikiunga mkono maombi ya 
kuasili na mahakama inaweza kuwataka watu wengine au mamlaka 
ya serikali ya mtaa kutoa taarifa kuhusiana na maombi hayo. 

  
(3) Mahakama yaweza kutoa masharti wakati inapotoa amri ya 

kuasili na inaweza kumtaka mwombaji aweke dhamana kwa 
madhumuni hayo kuhusiana na mtoto pale mahakama itakavyoona 
pana ulazima. 

  
(4)   Amri ya kuasili itakuwa na taarifa zifuatazo - 

 (a) tarehe na mahali alipozaliwa mtoto; 
 (b) jina, jinsia na jina la ukoo wa mtoto kabla na baada ya 

kuasiliwa; 
 (c) jina, jina la ukoo, anuani, mahali pa kuzaliwa, makazi, 

uraia na kazi ya mzazi anayeasili; na 
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 (d) tarehe ya kutolewa amri ya kuasili. 
  

(5)  Amri ya kuasili haitatolewa dhidi ya mtoto yeyote isipokuwa 
kama mtoto huyo amekuwa akitunzwa na kulelewa na mwombaji 
angalao kwa kipindi cha miezi mitatu mfululizo kabla ya tarehe ya 
amri. 

  
Amri ya 
muda 

60.-(1)   Kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa katika kifungu 
hiki, mahakama yaweza kuahirisha kushughulikia maombi ya kuasili 
na kutoa amri ya muda ya kumpa mwombaji jukumu la kumlea mtoto 
kwa kipindi kisichozidi miaka miwili kwa njia ya majaribio na 
yaweza kutoa masharti mengine ikiwemo kutoa matunzo, elimu na 
usimamizi wa mtoto kwa namna itakavyoona inafaa. 

 
 (2) Mahakama wakati inapotoa amri ya muda, itaweka masharti 

kwamba mtoto- 
 (a) atakuwa chini ya usimamizi wa Afisa Ustawi wa Jamii; na 
 (b) hatapelekwa nje ya Tanzania bila ya ruhusa ya mahakama. 

 
 (3)  Ridhaa na uwezo wa kutohitaji ridhaa wakati wa kutoa amri 

ya muda itakuwa sawa na wakati wa kutoa amri ya kuasili. 
  

(4) Amri ya muda haitachukuliwa kuwa amri ya kuasili chini ya 
Sehemu hii. 

  
Mtoto 
kufahamu 
ameasiliwa 

61.-(1) Mzazi aliyeasili atamjulisha mtoto aliyeasiliwa kwamba 
ameasiliwa na atawajulisha wazazi wake isipokuwa kumjulisha huko 
kutafanywa kama- 

 (a) ni kwa maslahi ya mtoto; na 
 (b) mtoto ana angalau umri wa miaka kumi na nne. 
  

(2)  Mtu yeyote ambaye si mzazi aliyeasili mtoto hatoruhusiwa 
kumjulisha mtoto kuwa ameasiliwa isipokuwa  mzazi aliyemuasili. 

  
(3) Mtu yeyote atakayekiuka kifungu hiki atakuwa ametenda kosa 

na atakapotiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 
laki moja na isiyozidi shilingi  milioni mbili au kifugo kwa kipindi 
kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 

  
Maombi ya 
mtu asiye 
mkazi 

62.-(1) Katika maombi ya kuasili yanayofanywa na mwombaji 
ambaye ni mtanzania ambaye si mkazi wa Tanzania au iwapo kuna 
maombi ya pamoja na mwombaji mmojawapo si mkazi wa Tanzania, 
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mahakama itajiridhisha kwanza kwamba kuna taarifa za kutosha 
zitakazopelekea kuamua maombi hayo na baadaye itatoa amri ya 
muda. 

  
(2) Mahakama, kabla ya kutoa amri ya muda au amri ya kuasili, 

itajiridhisha kuwa kuna taarifa za kutosha zitakazopelekea kuamua 
maombi kutoka katika mamlaka inayotambulika ya sehemu ambayo 
mwombaji anaishi kwa muda huo na kutoka katika nchi yake ya asili. 

  
Watoto 
ambao 
wamewahi 
kuasiliwa 

63.  Amri ya kuasili au amri ya muda yaweza kutolewa kwa ajili 
ya mtoto ambaye amewahi kuasiliwa na mzazi aliyeasili ambaye 
ametajwa katika uasili wa mwanzo, kama yuko hai, itachukuliwa 
kwamba ndiye mzazi au mlezi wa mtoto kwa madhumuni ya uasili 
unaofuata. 

  
Matokeo ya 
kuasili ya 
haki ya kuwa 
mzazi 

64.-(1)   Wakati amri ya kuasili inapotolewa- 
(a) haki, wajibu na majukumu ya wazazi wa mtoto au za mtu 

mwingine yeyote anayehusiana na mtoto yakiwemo yale yaliyo 
chini ya Sheria za Jadi hazitatumika tena; na 

 (b) mzazi aliyemuasili mtoto atachukuwa jukumu la haki ya kuwa 
mzazi, wajibu, majukumu na dhima ya mtoto kuhusiana na 
sehemu ya uangalizi, matunzo na elimu kama vile mtoto 
alizaliwa na mzazi aliyemuasili ndani ya ndoa halali na si 
mtoto wa mtu mwingine yeyote. 

  
(2)  Endapo amri ya kuasili imetolewa kwa pamoja kwa mume na 

mke, wote kwa pamoja, watachukua na jukumu la kuwa wazazi wa 
mtoto wote kwa pamoja na mtoto atahusiana nao kama wazazi, kama 
vile walimzaa wakiwa kama mke na mume. 

 
 
 

 

Kurithi mali 
endapo 
mzazi 
amefariki 
bila kuacha 
wosia 

65.-(1) Endapo mzazi aliyeasili amefariki bila kuacha wosia, mali 
zake zitarithiwa kwa taratibu zote kama vile mtoto aliyeasiliwa ni 
mtoto wa kumzaa wa mzazi aliyeasili. 

 
(2) Kwa kuondoa mashaka, mtoto aliyeasiliwa hatakuwa na haki 

ya kurithi kwa wazazi wake wa kumzaa iwapo watafariki bila ya 
kuacha wosia. 

  
Mgawanyo 
wa mali 
endapo 

66.-(1)  Katika mgawanyo wa mali zinazohamishika au mali 
binafsi iwapo wosia umeachwa baada ya amri ya kuasili, ama 
kimaandishi au la- 
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wosia 
umeachwa 

 
(a) marejeo yoyote ama ya moja kwa moja au vinginevyo kwa 

watoto wa mzazi aliyeasili, isipokuwa kama nia tofauti 
itathibitishwa, yatatafsiriwa kama au yatajumuisha marejeo ya 
mtoto aliyeasiliwa; 

 (b) iwapo mgawanyo wa mali uliofanywa na mzazi aliyeasili kabla 
ya amri ya kuasili kutolewa haujumuishi mtoto aliyeasiliwa, 
mtoto aliyeasiliwa anaweza kuiomba mahakama kurekebisha 
mgawanyo huo ili mtoto aliyeasiliwa naye ajumuishwe kwenye 
urithi wa mzazi aliyemuasili; 

 (c) Marejeo yoyote katika wosia wa wazazi wa kumzaa mtoto 
aliyeasiliwa hayatatafsiriwa kumjumuisha mtoto aliyeasiliwa 
isipokuwa kama nia tofauti itathibitika; na 

 (d) Marejeo yoyote kwa mtu mwenye uhusiano na mzazi 
aliyeasili, iwapo nia tofauti itathibitika, yatatafsiriwa kama vile 
mtu huyo ni ndugu wa mtoto aliyeasiliwa.  

 (2)  Mgawanyo wa mali unaotokana na wosia ulioandaliwa kabla 
ya tarehe iliyotolewa amri ya kuasili hautachukuliwa, kwa 
madhumuni ya kifungu hiki, kuwa ulifanywa baada ya tarehe 
ambayo amri ya kuasili ilitolewa kwa kiambatisho cha wosia 
kinachofanya wosia uanzie nyuma. 

 (3)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki maneno “mgawanyo wa 
mali” yana maana ya mgawanyo wa daawa katika mali kwa hati 
rasmi au inter vivos au kwa wosia ikiwemo kiambatisho cha wosia. 

  
Vifungu vya 
nyongeza 
kuhusiana na 
mgawanyo 
wa mali kwa 
wosia na bila 
wosia 

67.-(1)  Wasimamizi wa mirathi au watekelezaji wa wosia 
wanaweza kugawa mali za marehemu kwa watu wanaostahili bila 
kuwajibika kwa lolote. 

 
(2) Iwapo wakati wa mgawanyo wa mali msimamizi au 

mtekelezaji wa wosia atakuwa hajapata notisi ya amri ya kuasili 
inayompa stahili mtoto aliyeasiliwa kunufaika na mali ya urithi, 
mtoto huyo aliyeasiliwa anayestahili atakuwa na haki ya kufuatilia 
mali hizo kwa yeyote isipokuwa kwa mtu aliyenunua kwa nia njema. 

 Isipokuwa mali hizo hazitauzwa au kuhamishiwa kwa mtu 
mwingine yeyote mpaka pale shauri hilo litakapoamuliwa. 

  
(3) Maombi ya awali ya amri ya kuasili mtoto ambaye ameasiliwa 

kwa mara ya pili hayatazingatiwa kwa madhumuni ya mgawanyo wa 
mali baada ya kifo cha mzazi aliyeasili awali. 
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Amri ya 
kuasili na 
sheria za jadi 

68.-(1) Sheria za jadi zitamhusu mtoto aliyeasiliwa kama vile ni 
mtoto wa kuzaliwa wa mzazi aliyemuasili iwapo tu mzazi 
aliyemuasili yuko chini ya Sheria za Jadi. 

  
(2)  Endapo kuna kuasili kwa pamoja kati ya mke na mume, 

marejeo ya mzazi aliyeasili katika kifungu hiki yatachukuliwa kuwa 
marejeo ya mume na mke.   

  
Rejesta ya 
watoto 
walioasiliwa 

69.-(1) Msajili Mkuu ataweka na kutunza katika ofisi yake 
Rejesta ya watoto walioasiliwa ambamo ataweka taarifa za amri ya 
kuasili au amri ya muda iliyotolewa na Mahakama 

  
(2)  Kila amri ya kuasili au amri ya muda iliyotolewa na 

mahakama itapelekwa kwa Msajili Mkuu na msajili wa Mahakama 
Kuu ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya amri. 

  
(3)  Msajili Mkuu atahifadhi kumbukumbu nyingine zinahusiana 

na taarifa katika Rejesta ya vizazi wakati wa kuasili pamoja na taarifa 
katika Rejesta ya watoto walioasiliwa lakini taarifa hizi hazitakuwa 
wazi kwa umma au kwa mtu yeyote isipokuwa kwa amri ya 
mahakama.  

  
Usajili wa 
uasili 

70.-(1) Amri ya kuasili iliyotolewa na mahakama itakuwa na 
maelekezo yanayomtaka Msajili Mkuu kuingiza taarifa katika 
Rejesta ya watoto walioasiliwa kwa namna ilivyoainishwa katika 
Jedwali la Sheria hii. 

  
(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), itaainisha taarifa 

zitakazoingizwa katika safu ya 2 mpaka ya 6 ya Jedwali la Sheria hii. 
  

(3) Kwa ajili ya kutekeleza masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
iwapo- 

 (a) tarehe sahihi ya kuzaliwa mtoto haijathibitishwa kwa kiasi cha 
kuiwezesha mahakama kuridhika, mahakama itaamua tarehe 
inayoweza kuwa ya kuzaliwa mtoto na tarehe hiyo 
iliyoamuliwa itakuwa ndiyo tarehe itakayoainishwa kwenye 
amri; 

 (b) jina au jina la ukoo ambalo mtoto atapewa baada ya kuasiliwa 
linatofautiana na jina la asili au jina la ukoo wa asili, jina jipya 
au jina jipya la ukoo litaainishwa katika amri badala ya jina la 
asili; na 

 (c) nchi aliyozaliwa mtoto haijathibitishwa kwa kiasi cha 
kuiridhisha mahakama, taarifa za nchi hiyo, bila kujali 
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chochote katika kifungu hiki kidogo, zitaondolewa kwenye 
amri na kwenye taarifa za Rejesta ya watoto walioasiliwa. 

  
(4)  Endapo baada ya maombi ya amri ya kuasili mtoto 

kupelekwa mahakamani, si mtoto aliyekwishawahi kuasiliwa kwa 
amri ya mahakama chini ya Sheria hii, itathibitishwa kiasi cha 
kuiridhisha mahakama kuwa utambulisho wa mtoto huyo unafanana 
na mtoto ambaye taarifa zake zipo kwenye Rejesta ya vizazi, amri 
yoyote ya kuasili itokanayo na maombi itajumuisha maelekezo kwa 
Msajili Mkuu kuingiza taarifa katika Rejesta ya vizazi kwa kuweka 
maneno “Aameasiliwa” 

  
(5) Endapo amri ya kuasili itatolewa na mahakama chini ya 

Sheria hii, amri hiyo itajumuisha maelekezo kwa Msajili Mkuu 
kuagiza kuingizwa kwa taarifa za awali katika Rejesta ya watoto 
walioasiliwa kuweka maneno  “Ameasiliwa”. 

  
(6) Endapo amri ya kuasili itatolewa na mahakama chini ya 

Sheria hii, mahakama itaagiza kupelekwa amri hiyo kwa Msajili 
Mkuu kwa namna ilivyoainishwa na baada ya kupokea taarifa hiyo, 
Msajili Mkuu ataagiza kutekelezwa kwa amri hiyo kuhusiana na 
kuingiza taarifa katika Rejesta ya vizazi kwa neno “Ameasiliwa” na 
kuingizwa taarifa husika katika Rejesta ya watoto walioasiliwa.  

  
Marekebisho 
ya amri na 
masahihisho 
ya Rejesta 

71.-(1) Mahakama iliyotoa amri ya kuasili chini ya Sheria hii 
yaweza, kwa maombi ya mzazi aliyeasili au mtoto aliyeasiliwa, 
kurekebisha amri kwa kufanya masahihisho ya kosa lolote mahususi, 
na pale ambapo amri ya kuasili imerekebishwa, Mahakama 
itawezesha marekebisho hayo kuwasili kwa Msajili Mkuu kama 
ilivyoainishwa. 

  
(2) Uwezo wa mahakama chini ya kifungu kidogo cha (1) 

utajumuisha uwezo wa kurekebisha amri - 
 (a) kwa kuingiza nchi ambayo mtoto aliyeasiliwa amezaliwa; au 
 (b) iwapo haijaainisha tarehe halisi aliyozaliwa mtoto aliyeasiliwa, 

kwa kuingiza tarehe ambayo Mahakama itaona kuwa ndiyo 
tarehe inayowezekana kuwa mtoto alizaliwa, 

 na masharti ya kifungu kidogo cha (1) yatatumika kama yalivyo. 
   

(3) Endapo rufaa dhidi ya amri ya kuasili itakubaliwa, mahakama 
iliyotoa amri itatoa maelekezo kwa Msajili Mkuu kuondoa alama 
zozote katika taarifa zozote kwenye Rejesta ya vizazi na taarifa 
zozote kwenye Rejesta ya watoto walioasiliwa ambazo ziliingizwa 
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kutokana na amri hiyo. 
  
 Kukatazwa 
kwa malipo 
na zawadi 
katika kuasili 

 72.-(1) Mtu hatatoa malipo au zawadi yoyote kwa ajili ya 
amri ya kuasili isipokuwa kwa amri ya mahakama. 
  

(2) Mtu hatapokea malipo au zawadi yoyote kwa ajili ya mpango 
wowote ambao unaweza kupelekea au kusababisha kutolewa kwa 
amri ya kuasili. 

   
(3)  Mtu yeyote atakayekiuka kifungu hiki atakuwa ametenda 

kosa na akipatikana na hatia atalipa faini isiyozidi shilingi milioni 
tano au kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka miwili au vyote kwa 
pamoja. 

  
Notisi 
kutolewa ili 
kupeleka 
mtoto nje  

73.-(1)  Mzazi aliyeasili atamuarifu Kamishna kwa maandishi 
wakati mtoto aliyeasiliwa anapelekwa nje ya nchi kwa kipindi cha 
kudumu baada ya amri ya kuasili kutolewa na Mahakama. 

  
(2)   Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), notisi itawasilishwa 

kwa Kamishna ndani ya siku thelathini kabla ya mzazi aliyeasili na 
mtoto aliyeasiliwa kuondoka nchini. 

  
(3)  Mtu yeyote atakayekiuka kifungu hiki atakuwa ametenda 

kosa na akipatikana na hatia atalipa faini isiyopungua shilingi milioni 
kumi na isiyozidi milioni hamsini au kifungo kwa kipindi 
kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa 
pamoja. 

  
Uasili kwa 
wageni  

74.-(1)  Mtu asiye raia wa Tanzania anaweza kumwasili 
Mtanzania iwapo- 

(a) mtoto hawezi kuwekwa kwenye malezi ya kambo au familia 
iliyoasili au hatoweza kutunzwa kwa namna yenye maslahi 
kwa mtoto wakati akiwa Tanzania; 

 (b) ameishi Tanzania kwa kipindi cha miaka mitatu mfululizo; 
 (c) amemlea mtoto kama mlezi wa kambo kwa kipindi cha 

angalau miezi mitatu chini ya usimamizi wa Afisa Ustawi wa 
Jamii; 

 
 (d) hana kumbukumbu yoyote ya makosa ya jinai nchini kwake au 

kwenye nchi nyingine yoyote; 
 (e) ana mapendekezo kutoka kwa Afisa Ustawi wa Jamii kutoka 

nchini mwake na mamlaka nyingine husika kutoka nchi yake 
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ya makazi ya kudumu yanayoonyesha kuwa anastahili kuasili 
mtoto; 

 (f) ameiridhisha mahakama kuwa nchi yake ya asili inaheshimu 
na kutambua amri ya kuasili. 

  
(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), Mahakama yaweza 

kutoa amri ya kuasili endapo ni kwa maslahi ya mtoto. 
  

(3) Kwa maombi ya kuasili kutoka kwa mgeni Afisa Ustawi wa 
Jamii atapaswa kufanya uchunguzi kwa mwombaji na kuwasilisha 
taarifa ya uchunguzi wa kijamii mahakamani ili kuisaidia mahakama 
kutoa maamuzi. 

  
(4) Mahakama yaweza, kwa maombi ya kuasili yanayofanywa na 

mgeni, kutoa amri ya ziada - 
 (a) kumtaka Afisa Ustawi wa Jamii kusimamia maslahi ya 

mtoto; 
 (b) kumtaka Afisa Ustawi wa Jamii kuandaa taarifa ya 

uchunguzi wa kijamii kuisaidia mahakama kuamua 
iwapo amri ya kuasili ni kwa maslahi ya mtoto au la; au 

 (c) kuhusu jambo jingine lolote kama mahakama 
itakavyoamua.   

  
Kanuni za 
kuasili 

75.-(1) Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii kwa 
kushauriana na Waziri mwenye dhamana na masuala ya watoto 
anaweza, kutengeneza kanuni zitakazoainisha utaratibu wa 
kuendesha mashauri ya kuasili. 

  
(2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1) kanuni hizo 

zitaainisha- 
 (a) mashauri yatakayoendeshwa kwa faragha isipokuwa katika 

mazingira ya kipekee; 
 (b) kukubalika kwa ushahidi wa kimaandishi unaohusiana na 

idhini inayohitajika katika amri; 
 (c) hitaji la Afisa Ustawi wa Jamii kusimamia maslahi ya mtoto; 
 (d) sharti la Afisa Ustawi wa Jamii kuandaa taarifa ya uchunguzi 

wa kijamii ya kuisaidia mahakama kuamua iwapo amri ya 
kuasili ni kwa maslahi ya mtoto au la; na 

 (e) jambo jingine lolote ambalo Waziri wa ustawi wa jamii 
ataamua. 

  
Masharti 76.-(1)   Itakuwa ni kosa kuchapisha tangazo lolote lenye maelezo 
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katika 
uchapishaji 
na 
matangazo 

yanayoonyesha kwamba-  
(a) Mzazi au mlezi wa mtoto anataka au anaagiza kuwa mtoto 

aasiliwe; 
(b) mtu anataka kuasili mtoto; au 

 (c) mtu yuko tayari kufanya mipango kwa ajili ya mtoto kuasiliwa. 

 (2) Mtu yeyote ambaye atasababisha kuchapishwa au akiwa 
anafahamu anachapisha tangazo linalokiuka masharti ya kifungu 
hiki, atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria hii na atakapotiwa 
hatiani atalipa faini isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi 
shilingi milioni kumi au kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi 
sita na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja. 

  
SEHEMU YA SABA 

AJIRA YA MTOTO 
(a)     Ajira ya mtoto 

  
Haki ya 
mtoto 
kufanya kazi 

77.-(1)   Mtoto atakuwa na haki ya kufanya kazi nyepesi. 
 
(2) Kwa madhumini ya kifungu kidogo cha (1), umri wa chini wa 

mtoto kuajiriwa utakuwa ni miaka kumi na nne. 
  

(3)  Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), kazi nyepesi 
itajumuisha kazi ambazo hazina madhara kwa afya na maendeleo ya 
mtoto na hazitamzuia mtoto au kuathiri maudhurio ya mtoto shuleni, 
kushiriki katika programu za mafunzo ya ufundi au uwezo wa mtoto 
kufaidika na kazi za shuleni. 

  
Kukatazwa 
kwa kazi za 
kinyonyaji 

78.-(1) Mtu hatamwajiri mtoto au kumshughulisha katika kazi 
yoyote ya kinyonyaji. 

 
(2)   Bila kuathiri masharti ya kifungu hiki, kila mwajiri 

atahakikisha kuwa kila mtoto aliyeajiriwa au kushughulishwa 
kulingana na Sheria hii analindwa dhidi ya ubaguzi au vitendo 
vinavyoweza kuwa na madhara kwa mtoto kwa kuzingatia umri wake 
na uwezo wake wa kushiriki. 

  
(3)   Kazi itachukuliwa kuwa  ya kinyonyaji iwapo - 

 (a) inadhuru afya ya mtoto au kuathiri maendeleo yake; 
 (b) inazidi saa sita kwa siku; 
 (c) hailingani na umri wake; au 
 (d) mtoto anapata malipo pungufu. 
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(4) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu hiki atakuwa 
ametenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua 
shilingi laki moja au kifungo cha miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

  
Kukatazwa 
kwa kazi za 
usiku 

79.-(1) Bila ya kuathiri masharti ya kifungu cha 78, mtoto 
hataajiriwa au kushughulishwa katika mkataba wa huduma ambao 
utamtaka mtoto kufanya kazi usiku. 

  
(2)  “Kazi za usiku” itatafsiriwa kujumuisha utendaji wa kazi 

ambao utamtaka mtoto kuwa kazini kati ya saa mbili usiku na saa 
kumi na mbili asubuhi. 

  
(3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu hiki atakuwa 

ametenda kosa na, atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua 
shilingi laki moja au kifungo cha miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

  
Kukatazwa 
kwa kazi za 
kulazimi-
shwa 

80.-(1) Mtu yeyote atakayeshawishi, atakayemtuma, 
atakayemtaka au atakayemlazimisha mtoto kufanya kazi atakuwa 
ametenda kosa. 

 
(2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, “kazi za kulazimisha” 

zitajumuisha kazi za kulazimishwa au aina nyingine yoyote ya kazi 
anayopewa mtu kwa vitisho vya kupewa adhabu lakini 
hazitajumuisha kazi za kawaida za kiraia, huduma ndogo ndogo za 
kijamii zinazofanywa na wanajamii zenye maslahi ya moja kwa moja 
kwa jamii hiyo. 

  
(3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kifungu chochote cha 

kifungu hiki atakuwa ametenda kosa na atakapotiwa hatiani, atalipa 
faini isiyopungua shilingi laki mbili au kifungo cha miezi sita au 
vyote kwa pamoja. 

  
Haki ya ujira 81.-(1)  Mtoto ana haki ya kulipwa ujira kulingana na thamani ya 

kazi aliyofanya. 
 
Sura ya 366 

(2)  Bila kujali masharti ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini, 
mwajiri yeyote atakayekiuka kifungu hiki atakuwa ametenda kosa. 

  
Ajira 
hatarishi 

82.-(1)  Itakuwa ni kinyume cha sheria kumwajiri au 
kumshughulisha mtoto katika kazi yoyote ambayo ni hatarishi. 

  
(2) Kazi itatafsiriwa au itachukuliwa kuwa hatarishi iwapo 

inahatarisha afya, usalama au maadili ya mtu. 
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(3) Bila ya kuathiri kifungu kidogo cha (3), kazi hatarishi 
zitajumuisha - 

 (a) kazi za ubaharia; 
 (b) uchimbaji madini au upasuaji mawe; 
 (c) ubebaji wa mizigo mizito; 
 (d) viwanda vya uzalishaji ambamo kemikali zinazalishwa 

au kutumika; 
 (e) kufanya kazi katika sehemu ambazo mashine 

zinatumika; na 
 (f) kufanya kazi katika sehemu kama vile baa, hoteli na 

sehemu za starehe. 
   

(4)  Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (3) sheria yoyote 
inayosimamia utoaji wa mafunzo yaweza kuruhusu mtoto - 

 (a) kufanya kazi katika meli ya mafunzo kama sehemu ya 
mafunzo ya mtoto; 

 (b) kiwandani au machimboni, endapo kazi hiyo ni sehemu 
ya mafunzo kwa mtoto huyo; 

 (c) katika sehemu nyingine yoyote ya kazi kwa masharti 
kwamba afya, usalama na maadili ya mtoto yanalindwa 
kikamilifu na kuwa mtoto anapokea au kupata 
maelekezo maalum na ya kutosha katika mafunzo au 
yanayo endana na shughuli husika. 

  
Kukatazwa 
kwa 
unyanyasaji 
wa 
kimapenzi 

83.-(1) Mtoto hataajiriwa katika kazi au biashara yoyote 
itakayompelekea kujihusisha na masuala ya kimapenzi kwa malipo 
au la.   

 
(2)  Kwa kuondoa shaka itakuwa ni kinyume cha sheria kwa mtu 

yeyote kutumia- 
 (a) vishawishi au shuruti kumshawishi mtoto kujihusisha na 

masuala ya kimapenzi; 
 (b) watoto katika shughuli za ukahaba au vitendo vyovyote 

vya kimapenzi; na 
 

 (c) watoto katika picha za maonyesho ya ngono au vitu 
vinavyohusika na  hivyo. 

 (3)   Mtu yeyote atakayekiuka kifungu hiki atakuwa ametenda 
kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua shilingi milioni 
moja na isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo kusichopungua 
mwaka mmoja na kisichozidi miaka ishirini au vyote kwa pamoja. 

  
Matumizi  84.-(1)  Kwa kuondoa mashaka, Sehemu hii itatumika katika ajira 
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ya sekta rasmi na isiyo rasmi. 
  

(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (1), afisa kazi, katika 
muda wowote muafaka, ataingia katika eneo lolote na kufanya 
ukaguzi ambao ataona ni lazima ili kujiridhisha kwamba masharti ya 
Sehemu hii yanatekelezwa. 

  
(3)  Kwa madhumuni ya sehemu hii, neno “eneo” litakuwa na 

maana ya jengo, ofisi, kiwanja, shamba, mahali, saiti na litajumuisha 
chombo cha usafiri majini, chombo cha moto na ndege. 

  
Usajili wa 
mtoto katika 
shughuli za 
viwandani 

85.-(1) Mwajiri katika kiwanda chochote atakuwa na rejesta ya 
watoto aliowaajiri au kuwashughulisha na tarehe zao za kuzaliwa 
iwapo zinafahamika au umri unaokisiwa iwapo tarehe zao za 
kuzaliwa hazifahamiki. 

  
(2)   Shughuli za viwandani ni shughuli zote za viwanda 

isipokuwa za kibiashara au kilimo na zitajumuisha - 
 (a) migodi, machimbo ya mawe na shughuli nyingine za 

uchimbaji wa madini toka ardhini; 
 (b) shughuli ambazo vitu vinatengenezwa, vinabadilishwa, 

vinasafishwa, vinakarabatiwa, vinanakshiwa, 
yanakamilishwa, vinabadilishwa kwa ajili ya kuuzwa, 
vinavunjwa au kuharibiwa, au ambamo vitu 
vinabadilishwa ikijumuisha shughuli za ujenzi wa meli 
au katika kuzalisha, kubadilisha au kusafirisha umeme 
au nguvu za aina yoyote; na 

 (c) shughuli za kusafirisha abiria au mizigo kwa barabara 
au reli ikijumuisha ubebaji wa mizigo bandarini, 
kwenye gati, vivuko ghala au viwanja vya ndege. 

  
Utekelezaji 86.-(1) Afisa kazi atafanya udadisi anaoona ni wa lazima ili 

kujiridhisha kwamba masharti ya vifungu vya Sehemu hii 
vinavyohusiana na ajira ya watoto yanafuatwa kwa umakini. 

 (2)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki, afisa kazi anaweza 
kumhoji mtu yeyote kama italazimika. 

  
(3)  Endapo afisa kazi atajiridhisha kwamba masharti ya sehemu 

hii yamekiukwa, atatoa amri ya kutokufuata sheria kwenye  ajira na 
atatoa taarifa kwa Afisa Ustawi wa Jamii na kwenye kituo cha polisi 
cha karibu ambao watapeleleza na kuchukua hatua stahili ili 
kumlinda mtoto. 
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(b)   Mafunzo ya ufundi  

  
Haki ya 
kupata 
weledi katika 
ufundi 

87. Mtoto atakuwa na haki ya kupata weledi katika nyanja za 
ufundi na mafunzo ya ufundi. 

  
Umri wa 
chini kwa 
mafunzo ya 
ufundi 

88.  Umri wa chini kwa mtoto kuanza mafunzo ya ufundi na fundi 
mchundo utakuwa miaka kumi na nne au mara baada ya kumaliza 
elimu ya msingi 

  
Jukumu la 
fundi 
mchundo 

89.  Majukumu ya fundi mchundo kwa mwanagenzi aliye chini 
yake litakuwa- 

 (a) kumfundisha na kumwelekeza mwanagenzi kwenye 
shughuli kwa kadri ya uwezo, utaalamu na ujuzi alionao 
na kwa kadri ya uwezo wa mwanagenzi huyo au 
kumfanya mwanagenzi ajifunze kwenye shughuli chini 
ya usimamizi wake; 

 (b) kuwajibika na madhara yoyote atakayopata mwanagenzi 
wakati wa mafunzo; 

 (c) kumpatia mwanagenzi mazingira safi na salama; 
 (d) kumwandaa mwanagenzi kuwa na ari ya kuendesha 

maisha ya kujitegemea; na 
 (e) kulinda maslahi ya mwanagenzi kwa ujumla. 
  
Makubaliano 
ya mafunzo 
ya ufundi 

90.-(1) Mzazi, mlezi au ndugu wa mwanagenzi atafanya 
makubaliano ya mafunzo ya ufundi na fundi mchundo. 

  
(2)  Makubaliano yatafanywa kulingana na desturi zinazohusiana 

na shughuli husika lakini hazitajumusha sherehe yoyote ambayo 
inakinzana na haki za mtoto zilizoainishwa kwenye Sheria hii. 

  
 
(3)  Makubaliano yatakuwa na mambo yaliyokubaliwa na pande 

zote mbili na yatajumuisha - 
 (a) sharti kifungu kuwa mzazi, mlezi, ndugu au fundi mchundo 

atabeba gharama za mavazi ya kumlinda na vifaa vya 
msingi kwa mafunzo ya mwanagenzi; 

 (b) wajibu wa fundi mchundo ni kumpatia mwanagenzi sehemu 
ya malazi; na 

 (c) sharti kuwa fundi mchundo atampatia mwanagenzi posho 
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isiyopungua nusu ya kima cha chini cha mshahara kwa siku 
kwa ajili ya kujikimu, endapo mwanagenzi anazalisha 
kipato. 

  
(4)  Makubaliano yatakuwa kwa maandishi na yatajumuisha 

masharti yatakayoonyesha maslahi ya pande zote mbili na 
mwanagenzi. 

  
(5)  Endapo upande wowote utakiuka masharti, mkataba 

utavunjika papo hapo isipokuwa kama kuna nia tofauti katika 
mkataba. 

  
Wajibu wa 
Mwanagenzi 

91.  Mwanagenzi atamtii fundi mchundo kwa umakini na uaminifu 
na atamtumikia fundi mchundo na atakubali - 

 (a) kuhudhuria mafunzo ya ufundi mara kwa mara; 
 (b) kuzuia uharibifu wa makusudi wa mali za fundi 

mchundo; na 
 (c) kutokuficha uharibifu wowote utakaotokea kwenye mali 

za ufundi mchundo. 
  
Kuruhusiwa 
kwa 
mwanagenzi 

92.-(1) Masharti ya kuruhusiwa kwa wanagenzi baada ya 
kukamilisha mafunzo yake, hayatakuwa ya kinyonyaji na yatakuwa 
kulingana na maslahi ya mtoto. 

  
(2)  Fundi mchundo, baada ya kukamilika kwa mafunzo ya ufundi, 

atampatia mwanagenzi uthibitisho wa kumruhusu kutoka katika 
mafunzo ya ufundi. 

  
Usuluhishi 
wa mgogoro 

93.  Mgogoro wowote utakaotokana na makubaliano ya mafunzo 
ya ufundi utapelekwa na wahusika kwa Afisa Kazi wa Wilaya husika 
wa makubaliano wa mafunzo ya ufundi. 

  
 
 
 
 

  
SEHEMU YA NANE 

HUDUMA ZA KUMSAIDIA MTOTO TOKA KWENYE  
MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 

  
Wajibu wa 
Serikali za 

94.-(1)  Serikali ya mtaa itakuwa na wajibu wa kulinda na kukuza 
ustawi wa mtoto ndani ya eneo lake. 
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Mtaa kulinda 
watoto na 
kukuza 
uhusiano 
baina ya 
wazazi na 
watoto 

 
(2) Afisa Ustawi wa Jamii katika Serikali za Mitaa atatekeleza 

majukumu yake yanayohusiana na ustawi wa watoto, na anaweza 
kusaidiwa na maofisa wa Serikali za mitaa kwa namna mamlaka 
itakavyoamua. 

 
(3) Mamlaka ya Serikali ya mtaa, kupitia Afisa Ustawi wa Jamii 

itatoa ushauri nasaha kwa wazazi wote, walezi, ndugu na watoto kwa 
madhumuni ya kukuza uhusiano baina yao. 

  
(4)  Mamlaka ya Serikali za Mitaa itakuwa na jukumu la kutunza 

Rejesta ya watoto walio katika mazingira hatarishi katika eneo lake 
na kutoa msaada kwao kila itakapowezekana ili kuwawezesha watoto 
hao kukuwa katika hali ya kiutu baina yao na watoto wengine na 
kuendeleza vipaji vyao na uwezo wa kujitegemea. 

  
(5) Kila mamlaka ya serikali ya mtaa, katika eneo lake, itatakiwa 

kutoa msaada na makazi kwa mtoto yeyote ambaye mamlaka itaona 
anahitaji msaada huo kutokana na kupotea au kutelekezwa au akiwa 
anahitaji hifadhi. 

  
(6)  Kila mamlaka ya serikali ya mtaa, kwa kushirikiana na polisi 

itafanya kila jitihada kuwatafuta wazazi, walezi au ndugu wa mtoto 
aliyepotea au aliyetelekezwa na, kumrudisha mtoto huyo mahali 
alipokuwa akiishi, na iwapo mamlaka itashindwa kufanya hivyo, 
italipeleka suala hilo kwa Afisa Ustawi wa Jamii. 

  
(7)  Afisa Ustawi wa Jamii na askari wa polisi katika mamlaka ya 

serikali ya mtaa, watapeleleza mashauri yote ya uvunjaji ama 
ukiukwaji wa haki za mtoto. 

  
 

Wajibu wa 
kuripoti 
ukiukwaji wa 
haki za mtoto  

95.-(1) Utakuwa ni wajibu wa kila mwanajamii ambaye ana 
ushahidi au taarifa kwamba haki za mtoto zinakiukwa au mzazi, 
mlezi na ndugu anayemlea mtoto ana uwezo, lakini hataki kumpatia 
mtoto chakula, malazi, haki ya kucheza na kufurahi, mavazi, huduma 
za afya na elimu au kumtelekeza, kuripoti suala hilo kwenye 
mamlaka ya Serikali za Mitaa ya eneo hilo. 

  
(2) Afisa Ustawi wa Jamii anaweza, baada ya kupokea taarifa, 

kumwita mtu aliyetolewa taarifa kujadili suala hilo; na maamuzi 
yatatolewa na afisa huyo kwa kuzingatia maslahi ya mtoto. 
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(3) Endapo mtu ambaye taarifa imetolewa dhidi yake atakataa 
kutekeleza maamuzi yaliyofanywa katika kifungu kidogo cha (2), 
Afisa Ustawi wa Jamii atalipeleka suala hilo mbele ya mahakama 
ambayo italisikiliza shauri hilo na kulitolea maamuzi, na katika 
shauri hilo mahakama yaweza - 

 (a) kutoa nafuu yoyote au kutoa amri iliyokuwa imeombwa 
kwa jinsi mazingira yatakavyo ruhusu; na 

 (b) kwa upande wa mzazi, pamoja na nafuu au amri 
itamwamuru mzazi kuweka dhamana ya kutoa malezi na 
uangalizi kwa kutia saini na kuahidi kumpatia mtoto 
mahitaji yote muhimu. 

   
(4) Kwa masharti ya Sheria hii, mahakama ya mwanzo inaweza 

kuwa ndiyo mahakama ya nganzi ya kwanza kusikiliza mashauri 
katika sehemu hii na rufaa kutoka mahakama hiyo zitafuata taratibu 
za kawaida za rufaa. 

  
(5) Mtu yeyote atakayekiuka kifungu kidogo cha (1) atakuwa 

ametenda kosa, na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua 
shilingi elfu hamsini au kifungo kwa kipindi cha miezi mitatu au 
vyote kwa pamoja. 

  
Upelelezi 
utakaofa-
nywa na 
Idara 

96.-(1)  Endapo Afisa Ustawi wa Jamii atakuwa na sababu za 
msingi kushuku kuwepo kwa unyanyasaji wa mtoto au kuhitajika 
kwa malezi na ulinzi wa mtoto, akiambatana na askari polisi, 
anaweza kuingia na kufanya upekuzi katika eneo lolote ambalo mtoto 
amewekwa kwa lengo la kufanya uchunguzi.  

 
 

 (2)  Endapo baada ya uchunguzi itathibitika kwamba mtoto 
amekuwa akinyanyaswa au kuhitaji malezi na ulinzi wa haraka, Afisa 
Ustawi wa Jamii, akiambatana na askari wa polisi, watamwondoa 
mtoto na kumweka katika shehemu yenye usalama kwa kipindi 
kisichozidi siku saba. 

  
(3)  Endapo mtoto atakuwa amehamishwa au kuondolewa 

kulingana na kifungu kidogo cha (2), Afisa Ustawi wa Jamii 
atampeleka mtoto huyo mbele ya mahakama ndani ya siku kumi na 
nne ili amri itolewe. 

  
(4) Mahakama yaweza kumweka mtoto kwenye nyumba ya 

makao yaliyothibitishwa au chini ya ulezi wa Afisa Ustawi wa Jamii 
au mtu mwingine yeyote anayefaa hadi hapo mahakama 
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itakapomaliza kulisikiliza shauri hilo. 
  

SEHEMU YA TISA 
MTOTO ANAYEKINZANA NA SHERIA 

(a)   Mahakama ya Watoto 
  
Kuanzishwa 
kwa 
Mahakama 
ya Watoto 

97.-(1)  Kutaanzisha mahakama itakayojulikana kama Mahakama 
ya Watoto, kwa madhumuni ya kusikiliza na kuamua masuala 
yanayohusiana na watoto. 

  
(2)  Jaji Mkuu aweza, kwa notisi itakayochapishwa kwenye 

Gazeti la Serikali, kuteua jengo lolote linalotumiwa kama mahakama 
ya mwanzo kuwa Mahakama ya Watoto. 

  
(3)  Hakimu Mkazi atapewa jukumu la kusikiliza mashauri katika 

Mahakama ya Watoto. 
  
Mamlaka ya 
Mahakama 
ya Watoto 

98.-(1) Mahakama ya Watoto itakuwa na mamlaka ya kusikiliza 
na kuamua- 

 (a) mashtaka ya jinai dhidi ya mtoto; na 
 (b) maombi yanayohusiana na malezi, matunzo na ulinzi wa 

mtoto. 
  

(2) Mahakama ya Watoto itakuwa pia na mamlaka na uwezo 
utakaotolewa kwake na sheria nyingine yoyote. 

  
(3) Mahakama ya Watoto, pale itakapowezekana, itakaa katika 

jengo tofauti na jengo ambalo kwa kawaida hutumika kusikiliza kesi 
za watu wazima. 

 
Utaratibu 
katika 
Mahakama 
ya Watoto 

99.-(1) Utaratibu wa kuendesha mashauri katika Mahakama ya 
Watoto katika masuala yote utakuwa ni kulingana na kanuni 
zitakazotungwa na Jaji Mkuu kwa madhumuni hayo, lakini kwa 
namna yoyote zitakuwa ni kulingana na masharti yafuatayo- 

 (a) Mahakama ya Watoto itakaa mara nyingi kama itakavyo 
lazimu; 

 (b) mashauri yataendeshwa kwa faragha; 
 (c) kwa kadri itakavyowezekana mashauri yataendeshwa kwa njia 

isiyo rasmi, na yataendeshwa kwa kuuliza maswali bila 
kumweka mtoto katika taratibu za kiadvesari; 

 (d) Afisa Ustawi wa Jamii atahudhuria; 
 (e) mzazi, mlezi au mtu anayemwakilisha mtoto watakuwa na haki 
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ya kuhudhuria; 
 (f) mtoto atakuwa na haki ya kuwa na ndugu wa karibu na 

kuwakilishwa na wakili; 
 (g) haki ya kukata rufaa itawekwa bayana kwa mtoto; na 
 (h) mtoto atakuwa na haki ya kujieleza na kutoa maoni. 
  

(2)  Mbali ya wajumbe na maafisa wa Mahakama ya Watoto, 
watu wafuatao tu, kwa ridhaa ya mahakama, wanaweza kuhudhuria 
kikao chochote cha Mahakama ya Watoto- 

 (a) wahusika wa kesi iliyoko mbele ya mahakama, mawakili wao, 
mashahidi na watu wengine ambao wamehusika moja kwa 
moja au wameshiriki katika kesi; na 

 (b) mtu mwingine yeyote ambaye mahakama itamruhusu kuwepo 
  
Mashauri 
katika 
Mahakama 
za Watoto 

100.-(1)   Mahakama ya Watoto inaposikiliza kesi dhidi ya mtoto, 
kama inawezekana, isipokuwa kama mtoto ameshtakiwa pamoja na 
mtu mwingine ambaye si mtoto, itakaa katika jengo au chumba 
tofauti na kile ambacho hutumika kuendesha mashauri ya kawaida ya 
mahakama. 

  
(2)  Endapo wakati wa kusikiliza shauri lolote mahakamani, 

mahakama itaona kuwa mtu aliyeshitakiwa au mtu ambaye shauri 
hilo linamhusu ni mtoto, mahakama itaahirisha kusikiliza shauri na 
kumpeleka mtoto kwenye mahakama ya watoto. 

 
 
Sura za 11 na 
20 

 
(3)  Endapo wakati wa kusikiliza mashauri yoyote katika 

Mahakama ya Watoto itaonekana kuwa mtu aliyeshitakiwa au mtu 
ambaye shauri hilo linamhusu ni mtu mzima, mahakama itaendelea 
kusikiliza na kuamua shauri hilo kulingana na masharti ya Sheria ya 
Mahakimu wa Mahakama au Sheria ya Mwenendo wa Jinai, kama 
hali itakavyokuwa.  

  
Dhamana 
kwa mtoto 

101. Endapo mtoto ameshikiliwa kwa hati ya kukamata au la, na 
kama hawezi kupelekwa mbele ya Mahakama ya Watoto mara moja, 
afisa mfawidhi wa kituo cha polisi ambacho mtoto amepelekwa- 

 (a) isipokuwa kama shitaka ni la mauaji au kosa lolote ambalo 
adhabu yake ni kifungo kinachozidi miaka saba; 

 (b) isipokuwa kama itakuwa ni lazima kwa maslahi ya mtoto 
kumwondoa asikae pamoja na mtu asiyefaa; au  

 (c) isipokuwa kama afisa huyo ana sababu za kuamini kuwa 
kuachiliwa kwa mtoto huyo kutaathiri utoaji haki, 
 

 anaweza kumwachilia mtoto huyo kwa kujidhamini mwenyewe au 
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kwa kudhaminiwa na mzazi, mlezi au ndugu au bila kuwa na 
wadhamini. 

  
Kukaa 
pamoja na 
watu wazima 
akiwa 
mahabusi 

102. Askari wa polisi ataandaa utaratibu wa kumtenga mtoto kwa 
namna itakavyowezekana, wakati akiwa mahabusi ili asikae pamoja 
na mtu mzima aliyeshitakiwa kwa kosa la jamii naye isipokuwa 
kama ni ndugu yake. 

 
Mahakama 
ya Watoto 
yaweza 
kusikiliza 
kesi zote 
isipokuwa za 
mauaji 

103.-(1) Afisa wa polisi hatampeleka mtoto mahakamani 
isipokuwa kama upelelezi umekamilika au kama kosa linahitaji 
kusikilizwa ili kupata uamuzi wa kupelekwa Mahakama Kuu. 

 
(2)  Endapo mtoto amepelekwa mbele ya Mahakama ya Watoto 

kwa kosa lolote isipokuwa la mauaji, kesi hiyo itasikilizwa na 
kuamuliwa siku hiyo hiyo. 

  
Watoto 
wanaweza 
kuwekwa 
chini ya 
uangalizi wa 
mtu anayefaa 
au taasisi 

104.-(1)  Endapo Mahakama ya Watoto inamweka mtoto 
mahabusi, au inaamua kuwa apelekwe katika Mahakama Kuu na 
mtoto hajaachiliwa kwa dhamana au hajaachiliwa huru, Mahakama 
ya Watoto yaweza, badala ya kumweka mtoto mahabusi, kutoa amri 
awekwe chini ya uangalizi wa Kamishna, mtu anayefaa au taasisi 
iliyotajwa kwenye amri. 

 
 (2)  Mtoto atabaki chini ya uangalizi wa mtu huyo au taasisi kwa 

kipindi kilichotajwa kwenye amri au mpaka atakaposhughulikiwa 
kulingana na sheria na itachukuliwa kwamba yupo kwenye ulinzi 
kisheria mpaka wakati huo. 

  
Wajibu wa 
mahakama 
wa kuelezea 
shitaka 

105.  Wakati Mahakama ya Watoto itakapokuwa inasikiliza 
shitaka dhidi ya mtoto itawajibika kutoa maelezo ya kosa husika 
katika lugha nyepesi. 

  
Mshtakiwa 
kutakiwa 
kutoa sababu 

106.  Baada ya kumwelezea maelezo ya kosa, Mahakama ya 
Watoto itamtaka mtoto atoe tamko endapo ana sababu 
itakayomfanya asitiwe hatiani. 

  
Mshitakiwa 
anaweza 
kutiwa 
hatiani kwa 
kukubali 
kosa 

107.  Pale ambapo tamko lililotolewa na mtoto linapelekea 
kukubali kosa, mahakama inaweza kumtia hatiani. 

  
Kuhudhuria 
na 

108.-(1)  Endapo mtoto atakataa kosa aliloshtakiwa nalo, au 
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kusikilizwa 
kesi katika 
mahakama ya 
watoto 

iwapo mahakama itakataa tamko la mtoto kwamba limepelekea 
kukiri kosa kwa shitaka hilo, mahakama itaendelea kusikiliza 
ushahidi wa mashahidi wa upande wa mashtaka. 

 (2) Katika mashauri yote dhidi ya mtoto, iwapo wazazi, mlezi, 
ndugu au Afisa Ustawi wa Jamii anahudhuria, yeyote kati yao 
anaweza, kwa ridhaa ya mahakama, kumsaidia mtoto aliyeshtakiwa 
kuendesha kesi yake, na haswa katika mahojiano na mashahidi wa 
upande wa mashtaka. 

  
Kumhoji 
shahidi 

109. Wakati wa kufunga ushahidi wa kila shahidi, Mahakama ya 
Watoto itawauliza mashahidi maswali ambayo itaona ni lazima au 
yanafaa, au kwa lengo la kupata ukweli wa shahidi au wa maelezo 
yaliyotolewa au kupima uadilifu wa shahidi. 

  
Utetezi  110.  Endapo baada ya mashahidi wa upande wa mashtaka kutoa 

ushahidi na mahakama imeridhika kwamba ushahidi uliotolewa 
mbele yake unaonyesha kuwa mtoto ana kesi ya kujibu, mahakama 
itawasikiliza mashahidi wa utetezi na maelezo yoyote ambayo mtoto 
atapenda kuyatoa katika utetezi wake. 

  
Utaratibu 
baada ya 
kutiwa 
hatiani 

111.-(1) Endapo mtoto atakiri kosa na mahakama ya watoto 
ikakubali kukiri huko au baada ya kusikiliza mashahidi Mahakama 
imeridhika kuwa kosa limethibitishwa, mahakama itamtia mtoto 
hatiani baada ya hapo, isipokuwa kama mazingira ni hafifu kiasi cha 
kutohitaji utaratibu huo kufuatwa, itapokea taarifa kuhusiana na 
mwenendo, mambo ya nyuma, maisha ya nyumbani, kazini na afya 
ya mtoto ili kuiwezesha mahakama kulishughulikia suala hilo kwa 
maslahi ya mtoto, na inaweza kumuuliza swali lolote lililotokana na 
taarifa hizo. 

 
 

 (2)  Kwa madhumuni ya kupata taarifa au uchunguzi maalum wa 
kitabibu au mtazamo Mahakama ya Watoto inaweza kumweka mtoto 
mahabusi au kumwachilia kwa dhamana. 

  
Wazazi wa 
mtoto 
aliyeshtaki-
wa 
kuhudhuria 
mahakamani 

112.  Endapo mtoto ameshtakiwa na kosa lolote, mahakama 
yenyewe inaweza kumtaka mzazi wake, mlezi, ndugu au Afisa 
Ustawi wa Jamii kuhudhuria mahakamani na inaweza kutoa amri 
yoyote kama itakavyoona inafaa ili kuhakikisha wanahudhuria. 

  
Uamuzi 
kuhusu umri 

113.-(1)   Endapo mtu, ameshtakiwa kwa kosa au la, analetwa 
mbele ya Mahakama yoyote kwa sababu yoyote mbali na kutoa 
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ushahidi na mahakama ikaona kuwa ni mtoto, mahakama itafanya 
udadisi kuhusu umri wa mtu huyo. 

  
(2)  Mahakama itachukua ushahidi katika kusikiliza kesi hiyo 

ambao unaweza `kujumuisha ushahidi wa kitabibu au, na kipimo cha 
Vinasaba vya Binadamu kama itakuwa ni lazima ili kupata 
uthibitisho wa kuzaliwa, au wa maandishi au vinginevyo kwa namna 
mahakama itakavyoona itaamini. 

  
(3) Cheti kinachosadikiwa kuwa kimesainiwa na mtatibu 

aliyesajiliwa au mwenye leseni chini ya Sheria inayosimamia 
masuala ya tiba Tanzania kuhusiana na umri wa mtoto kitakuwa ni 
ushahidi wa kutosha na kinaweza kupokelewa na mahakama bila 
uthibitisho wa saini isipokuwa kama mahakama itaamuru 
vinginevyo. 

  
(4) Amri au hukumu ya mahakama haitabatilishwa kwa ushahidi 

wowote utakaoletwa baadaye kwamba umri wa mtu huyo haukuwa 
sahihi kama ulivyotajwa mahakamani na umri utakaokuwa 
umeamuliwa na mahakama kuwa ni umri wa mtu aliyeletwa 
mahakamani, kwa madhumuni ya kifungu hiki, utakuwa ndiyo umri 
sahihi wa mtu huyo. 

  
(5) Ushahidi wa kitabibu na, au kutolewa damu kwa lengo la 

kufanya kipimo cha Vinasaba vya Binadamu utafanyika mbele ya 
Afisa Ustawi wa Jamii. 

  
Watu 
wanaoone-
kana kuwa na 
umri wa 
miaka kumi 
na nane au 
zaidi 

114.-(1)  Endapo mahakama itaona kwamba mtu aliyeletwa 
mbele yake ana umri zaidi ya miaka kumi na nane, kwa madhumuni 
ya kifungu hiki, mtu huyo atakuwa si mtoto. 

 
(2) Bila kuathiri masharti yaliyopita ya kifungu hiki, iwapo 

mahakama itashindwa kuthibitisha umri sahihi wa mtu aliyeletwa 
mbele yake, basi umri uliotajwa na mtu huyo, mzazi, mlezi ndugu au  

 
Afisa Ustawi wa Jamii utachukuliwa kuwa ndio umri sahihi wa 

mtu huyo. 
 

  
(b)   Mtoto shahidi   

  
Shahidi 
Mtoto  

115.-(1)   Endapo kwenye shauri au suala lolote mtoto aliyeitwa 
kama shahidi, kwa maoni ya mahakama, haelewi maana ya kiapo, 
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ushahidi waweza kuchukuliwa, kama kwa maoni ya mahakama, 
maoni ambayo yatarekodiwa kwenye mwenendo wa kesi, mtoto ana 
uelewa wa kutosha wa sheria ya ushahidi na anaelewa, wajibu wa 
kusema ukweli. 

  
(2)   Bila kujali kanuni zozote za sheria au utaratibu tofauti, 

iwapo ushahidi uliopokelewa kupitia kifungu kidogo cha (1) 
ulitolewa kwa upande wa mashtaka na haukutiliwa nguvu na 
ushahidi mwingine wowote wa msingi unamkandamiza mshitakiwa, 
mahakama inaweza, baada ya kuchukua tahadhari, kutumia ushahidi 
huo kumtia hatiani mshitakiwa kama itaridhika kikamilifu kwamba 
mtoto anasema ukweli. 

  
(3)  Bila kuathiri masharti ya kifungu hiki, iwapo kwenye shauri 

lolote linalohusisha kosa la kujamiiana ushahidi wa pekee ni ule wa 
mtoto au wa mwathirika wa kosa la kujamiiana, mahakama itaupokea 
ushahidi huo na baada ya kutathmini uaminifu wa mtoto au 
mwathirika wa kosa la kujamiiana kwa maoni yake bila ya kujali 
kwamba ushahidi huo haujatiliwa nguvu, itamtia hatiani kwa sababu 
ambazo zitawekewa kumbukumbu katika mwenendo wa kesi, endapo 
mahakama itaridhika kuwa mtoto anasema ukweli tupu. 

 
Sura ya 16 

 
 (4)  Kwa madhumuni ya kifungu hiki na sheria nyingine zozote, 

“kosa la kujamiiana” linamaanisha kosa la kujamiiana kama lilivyo 
ainishwa na Sheria ya Kanuni za Adhabu. 

  
(c)  Hukumu ya kuwa chini ya uangalizi 

  
Amri ya 
kuwekwa 
chini ya 
uangalizi 

116.-(1)  Endapo mtoto atatiwa hatiani kwa kosa lolote ambalo si 
kosa la mauaji, Mahakama ya Watoto inaweza kutoa amri ya 
kumwachilia mkosaji kwa masharti baada ya kupata dhamana, ama 
kwa kudhaminiwa au la, ambaye atakuwa na tabia nzuri kwa kipindi 
hicho kisichozidi miaka mitatu, kama itakavyokuwa imeainishwa 
kwenye amri ila endapo mtoto ataonyesha tabia nzuri basi 
itachukuliwa kwamba mtoto huyo ametumikia adhabu hiyo. 

   
(2)  Dhamana itakayokuwa imetolewa chini ya kifungu hiki, 

iwapo mahakama itaamuru hivyo, itajumuisha sharti kwamba mtoto 
awe chini ya uangalizi wa mzazi, mlezi, ndugu au Afisa Ustawi wa 
Jamii, kama itakavyokuwa imetajwa kwenye amri hiyo ndani ya 
kipindi kilichoainishwa katika amri, iwapo mtu huyo yuko tayari 
kutoa uangalizi pamoja na masharti mengine kwa ajili ya kupewa 
uangalizi kama yatakavyokuwa yameainishwa kwenye amri. 
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(3)  Mtu aliyetajwa katika amri anaweza kuondolewa jukumu hilo 

wakati wowote, na katika hali hiyo au ikitokea mtu huyo aliyetajwa 
amefariki, mtu mwingine anaweza kuwekwa badala yake na 
Mahakama ya Watoto ambayo mtoto anabanwa na dhamana yake 
kuja mbele yake kwa kutiwa hatiani au kuhukumiwa. 

  
Masharti 
pale ambapo 
mtoto 
atashindwa 
kuzingatia 
masharti ya 
kuachiliwa 

117.-(1) Endapo Mahakama ya Watoto imeridhika na taarifa 
iliyotolewa chini ya kiapo kwamba mtoto ameshindwa kuzingatia 
sharti lolote la dhamana, Mahakama itamuita mtoto huyo au kijana 
na wadhamini wake kama wapo, ikimuhitaji yeye au wao kuhudhuria 
katika Mahakama hiyo kwa wakati utakaoainishwa katika wito huo. 

 
 (2) Mahakama ya Watoto ambayo kwayo mtoto anabanwa na 

dhamana kuja mbele yake kwa hukumu, itakaporidhika kwamba 
ameshindwa kuzingatia masharti yoyote ya dhamana yake, inaweza 
kumshugulikia moja kwa moja kama vile inavyoweza 
kumshughulikia katika kosa la asili. 

  
Mamlaka ya 
kumwamuru 
mzazi kulipa 
faini badala 
ya mtoto 

118.-(1)  Endapo mtoto atapatikana na hatia kwa kosa lolote 
ambalo adhabu yake inaweza kuwa faini, kulipa fidia au gharama, na 
mahakama ikawa na maoni kuwa itakuwa ni kwa maslahi ya mtoto 
kwa kuamuru kulipwa faini, fidia au gharama, ama pamoja na 
adhabu nyingine au la, mahakama yaweza kuamuru faini, fidia au 
gharama iliyotolewa ilipwe na mzazi, mlezi au ndugu wa mtoto 
badala ya mtoto, isipokuwa kama mahakama itaridhika kwamba 
mzazi, mlezi au ndugu wa mtoto hawezi kupatikana au hakuchangia 
katika kutenda kosa kwa kutokutoa malezi bora kwa mtoto. 

 
 (2)  Amri chini ya kifungu hiki yaweza kutolewa dhidi ya mzazi 

mlezi au ndugu ambaye baada ya kutakiwa kuhudhuria, ameshindwa 
kufanya hivyo, isipokuwa hakuna amri itakayotolewa kabla ya 
kumpa mzazi, mlezi au ndugu wa mtoto haki ya kusikilizwa. 

 
 (3)  Kiwango chochote kitakachopaswa kulipwa na mzazi, mlezi 

au ndugu kinaweza kupatikana kutoka kwake kwa kulazimishwa au 
kifungo kama vile amri hiyo imetolewa baada ya mzazi, mlezi au 
ndugu wa mtoto kutiwa hatiani. 

  
 
(4)  Mzazi au mlezi anaweza kukata rufaa dhidi ya amri 

iliotolewa chini ya kifungu hiki. 
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(d)   Adhabu mbadala 
  
Katazo la  
adhabu ya 
kuwekwa 
chini ya 
uangalizi na 
adhabu 
mbadala 

119.-(1)   Mtoto hatahukumiwa kutumikia kifungo. 
 
(2)   Endapo mtoto atatiwa hatiani kwa kosa lolote ambalo 

adhabu yake ni kifungo, mahakama inaweza, pamoja na amri yoyote 
mbadala ambayo inaweza kutolewa chini ya Sheria hii - 

(a) kumwachia mtoto bila kutoa amri yoyote; 
 (b) kuamuru mtoto arudishwe kwa gharama ya Serikali kwenda 

nyumbani kwao au katika Wilaya yake ya asili kama itakuwa 
ndani ya Tanzania; au 

 (c) kuamuru mtoto kukabidhiwa kwa uangalizi wa mtu anayefaa 
au taasisi itakayotajwa katika amri au mtu huyo au taasisi iko 
tayari kuchukua jukumu hilo. 

  
Wakati 
ambao amri 
ya 
kupelekwa 
katika shule 
ya 
maadilisho 
inaweza  
kutolewa  

120.-(1) Endapo mtoto ametiwa hatiani kwa kosa ambalo kama 
lingekuwa limefanywa na mtu mzima angeadhibiwa kwa adhabu ya 
kifungo, mahakama yaweza kuamuru mtoto huyo apelekwe katika 
shule ya iliyothibitishwa. 

 
(2)  Amri iliyotajwa kwenye kifungu cha (1) haitatolewa 

isipokuwa kama mlezi wa shule ya maadilisho ambayo mtoto 
anatakiwa kupelekwa ameitaarifu Mahakama ya Watoto kwamba ana 
nafasi ambayo inaweza kujazwa na mtu ambaye amri inataka 
kutolewa dhidi yake. 

  
(3)  Amri itakayotolewa chini ya kifungu hiki itajulikana kama 

amri ya shule ya maadilisho. 
  

SEHEMU YA KUMI 
SHULE ZILIZOTHIBITISHWA 

  
Shule za 
Maadilisho 

121.-(1)  Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii, anaweza 
kwa amri, kuanzisha shule au kutamka shule yoyote au taasisi kuwa 
shule iliyothibitishwa maadilisho kwa madhumuni ya Sheria hii. 
 

 (2)  Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii anaweza kwa 
notisi katika Gazeti la Serikali, kumteua mtu yeyote au chombo cha 
watu kuwa mlezi au meneja wa shule iliyothibitishwa. 

  
Uteuzi wa 
Bodi ya 
wageni 

122.-(1)   Waziri mwenye dhamana  na ustawi wa jamii kwa amri, 
ataanzisha Bodi ya Wageni kwa kila shule iliyothibitishwa, Bodi 
ambayo itajumuisha- 
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 (a) Mbunge wa eneo ambalo shule ya maadilisho ilipo; 
 (b) mlezi; 
 (c) Afisa Ustawi wa Jamii; 
 (d) Afisa Elimu wa Wilaya; 
 (e) Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ambapo shule ya 

maadilisho ilipo; 
 (f) Afisa Maendeleo ya Jamii wa Wilaya; na 
 (g) Afisa Magereza wa Mkoa. 
   

(2)  Wajumbe wa Bodi watakuwa madarakani kwa mujibu wa 
nyadhifa zao. 

  
Mamlaka ya 
Bodi 

123.-(1) Bodi au mjumbe yeyote wa bodi kwa kibali cha 
mwenyekiti anaweza - 

 (a) kutembelea shule mara kwa mara; 
 (b) itisha vitabu, karatasi na kumbukumbu zinazohusiana na 

usimamizi na nidhamu ya shule; 
 (c) kuhoji wafanyakazi na wanafunzi ambao wanaishi hapo au 

kwa kibali; 
 (d) kukagua na kupima ubora na kiwango cha chakula cha 

wanafunzi; 
 (e) kuchunguza mienendo ya nidhamu; 
 (f) kuthibitisha iwapo vifaa husika vinatolewa kwa ajili ya elimu, 

mafunzo, ustawi na michezo kwa wanafunzi; 
 (g) kupeleleza malalamiko yoyote yaliyotolewa na mwanafunzi au 

mfanyakazi; au 
 (h) kuwa na uwezo mwingine kama ambavyo itakavyoainishwa. 
   

(2)   Bodi inaweza, pale ambapo itaona inabidi au inahitajika, 
kutoa mapendekezo yoyote kuhusiana na uendeshaji wa shule ya 
maadilisho kwa Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii. 

  
 

Amri ya 
Shule iliyo-
thibitishwa, 

124.-(1)   Amri ya Shule iliyothibitishwa, itaainisha- 
(a) shule ambayo mtoto au kijana anapaswa kupelekwa; na 

 (b) mtu atakayekuwa na wajibu kumpeleka kwenye shule 
hiyo. 

 (2)   Kila amri itakuwa na taarifa ambayo, kwa maoni ya 
mahakama, ni muhimu kufahamika kwa meneja wa shule. 

  
(3)  Nakala ya kila amri iliyothibitishwa itapelekwa kwa mtu 

mwenye jukumu la kumfikisha mtoto huyo katika shule na mtu huyo 



Sheria ya Mtoto 
Tangazo la Serikali Na. 134 (linaendelea) 
 

 57

ataiwasilisha kwa meneja. 
  

(4) Amri itakuwa ni mamlaka tosha kwa ajili ya kumpokea mtoto 
katika shule kwa kipindi kisichozidi miaka mitatu au hadi 
atakapofikisha umri wa miaka kumi na nane, chochote 
kitakachotangulia. 

  
Kusimami-
shwa kwa 
amri ya shule 
iliyothibitish-
wa 

125. Utekelezaji wa amri ya shule iliyoidhinishwa, unaweza 
kusimamishwa ukingojea kukamilika kwa maandalizi ya kumpokea 
mtoto huyo katika shule ya maadilisho au kutokana na afya yake 
kuwa dhaifu au kwa sababu yoyote nyingine inayofaa na katika hali 
hiyo, mahakama inaweza kumweka mtoto huyo katika mahabusi ya 
watoto au inaweza kuamuru mtoto kuwekwa chini ya himaya ya mtu 
anayefaa na aliye tayari kuchukua jukumu la uangalizi au inaweza 
kumuachilia kwa dhamana. 

  
Mamlaka ya 
kuweka 
kizuizini 

126. Mtoto, akiwa amepokelewa katika shule iliyoidhinishwa 
kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii na ambaye wakati anapelekwa 
au kutoka katika shule hiyo, atachukuliwa kuwa yuko katika 
uangalizi halali na iwapo atatoroka anaweza kukamatwa bila ya 
kibali na kurudishwa katika shule hiyo. 

Kuongezwa 
kwa muda 
wa kuwa 
kizuizini 

 
127. Endapo meneja au mlezi anaridhika kwamba mtoto ambaye 

muda wake wa kuwa kizuizini unakaribia kuisha anahitaji uangalizi 
zaidi au mafunzo anaweza kuomba amri ya mahakama kumweka 
mtoto huyo kwa kipindi cha ziada kisichozidi mwaka mmoja, 
isipokuwa, mtoto huyo hatozuiliwa zaidi ya tarehe ambayo atatimiza 
umri wa miaka kumi na nane. 

  
Mamlaka ya 
meneja 
kuwafikisha 
watu walio 
katika kizuizi 
mahakamani 

128. Endapo meneja au mlezi wa shule iliyoidhinishwa ataridhika 
kuwa mtoto aliyewekwa katika shule ni mwenye mwenendo wa 
kitukutu au wa tabia mbaya ambayo haitakiwi kiasi kwamba 
anatakiwa kubaki katika shule au hairekebiki au kuwa ni mfano 
mbaya kwa wenzake, meneja huyo au mlezi anaweza, kwa ridhaa ya 
Bodi, kusababisha mtu huyo kuletwa mbele ya mahakama iliyo na 
mamlaka katika eneo ambalo shule hiyo ya maadilisho ilipo au mbele 
ya mahakama iliyotoa amri ya shule ya maadilisho na mahakama 
inaweza kutoa amri yoyote ambayo ingetolewa kihalali na mahakama 
ya awali chini ya masharti ya sheria hii na inaweza kufuta kipindi 
chote au kupunguza sehemu ya kipindi kilichobaki cha kuwa 
kizuizini ambacho hakijakoma. 
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Kuachiliwa 
au 
kuhamishwa 
kutoka katika 
shule 
maadilisho 

129.  Meneja au mlezi wa shule iliyothibitishwa kwa ridhaa ya 
Bodi anaweza- 

(a) kuamuru mtoto yeyote ambaye kipindi chake cha kuwa 
kizuizini kimezidi miezi sita isipokuwa hakijazidi miezi kumi 
na mbili kuachiliwa; 

(b) kuamuru mtoto yeyote ambaye muda wake wa kuwa kizuizini 
umeisha kuachiliwa; na 

(c) kuamuru mtoto yeyote kuhamishwa kutoka katika shule moja 
ya maadilisho kwenda katika shule nyingine. 

 
 
 

  
Muda wa 
rufaa 

130.-(1) Kila rufaa dhidi ya amri au hukumu iliyotolewa au 
kuamuliwa na Mahakama ya Watoto chini ya masharti ya Sheria hii 
itawasilishwa ndani ya siku kumi na nne kutoka tarehe ambayo amri 
au hukumu inayokatiwa rufaa ilitolewa. 

  
(2)  Mahakama Kuu, inaweza, kwa nia njema, kukubali rufaa nje 

ya muda. 
  

(3)  Pale ambapo hakuna rufaa iliyowasilishwa dhidi ya amri ya 
shule ya maadilisho iliyotolewa na Mahakama ya Wilaya chini ya 
masharti ya Sheria hii ndani ya muda uliyoelekezwa, nakala ya amri 
hiyo pamoja na mwenendo wa kesi utawasilishwa katika Mahakama 
Kuu na Mahakama Kuu inaweza, katika kutekeleza mamlaka yake ya 
kurejea upya kesi, kutoa amri kwa kadri itakavyoona inafaa. 

  
Amri ya 
Shule ya 
Maadilisho 
kuanza 
kutumika 
wakati 
uamuzi wa 
Mahakama 
Kuu 
usubiriwa 
 

131. Bila kujali kitu chochote katika Sehemu hii, amri ya shule ya 
maadilisho haitosimamishwa kwa sababu tu kwamba hakuna amri ya 
Mahakama Kuu iliyopokelewa katika kutekeleza mamlaka yake ya 
rufaa au ya kurejea upya, kesi, haijapokelewa isipokuwa kwamba 
mtoto anayehusika yupo chini ya uangalizi wa mtu anayefaa au 
ameachiliwa kwa dhamana. 

  
Mamlaka ya     
kutunga 
kanuni 

132.-(1) Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii anaweza 
kutunga kanuni kwa utekelezaji bora wa majukumu na masharti ya 
Sheri hii na, bila kuathiri ujumla wa yafuatayo, zikielezea 
madhumuni yafuatayo- 

 (a) utawala, udhibiti na nidhamu na uchumi wa ndani wa shule za 
maadiliisho na nyunba za makazi; 

 (b) usajili wa watoto walioko katika shule za maadilisho; 
 (c) ziara za wazazi, walezi au  ndugu wa mtoto; 
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 (d) shule, mafunzo na maadilisho ya watoto. 
   

(2)  Sheria zilizotungwa chini ya kifungu hiki zinaweza kutumika 
kwa shule za maadilisho au nyumba za makazi au kwa shule maalum 
ya maadilisho au mahabusi za watoto. 

  
SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

MATUNZO YA KITAASISI 
(a)  Makazi au Taasisi zilizothibitishwa  

  
Uidhinishaji 
wa makao 
yaliyothi-
bitishwa 

133.-(1) Serikali inaweza kuanzisha makazi au taasisi 
zilizothibitishwa kwa ajili ya matunzo ya watoto katika maeneo 
ambayo Kamishna anaweza kuamua. 

 (2) Mtu yeyote anaweza uanzisha na kuendesha makao 
yaliyothibitishwa au taasisi kwa ajili ya matunzo ya watoto kwa 
kuzingatia idhini ya Kamishna. 

  
(3) Ombi la kuidhinishwa kwa makao yaliyothibitishawa au 

taasisi litafanywa kwa namna iliyoelekezwa na kuwasilishwa kwa 
Kamishna. 

 (a) usajili wa watoto walio katika shule za maadilisho; 
 (b) ziara za wazazi, mlezi au ndugu wa mtoto huyo; 
 (c) elimu, mafunzo na urekebishaji wa watoto. 
  

(2) Kanuni zilizotengenezwa chini ya kifungu hiki zinaweza 
kutumika  shule zote za maadilisho na mahabusi za watoto au shule 
yoyote mahsusi ya maadilisho na mahabusi za watoto. 

  
(4) Kamishna ataagiza makao yaliyothibitishwa au taasisi 

kukaguliwa na Afisa Ustawi wa Jamii na kama nyumba hiyo inakidhi 
masharti ya viwango vinavyohitajiwa itadhibitishwa kwa notisi 
katika Gazeti la Serikali. 

  
 
(5) Baada ya kupata idhini ya Kamishna, makao yaliyothibitishwa 

au taasisi iliyoidhinishwa itapewa leseni ya kuendesha shughuli 
leseni ambayo itatolewa na Kamishna. 

  
(6)  Masharti ya kifungu kidogo cha (5) hayatatumika kwa makao 

yaliyothibitishwa au taasisi za Serikali. 
  

(7) Makao yaliyothibitishwa au taasisi ya maadilisho binafsi 
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iliyokuwepo kabla yakuanza kutumika kwa Sheria hii, itawasilisha 
maombi kwa Kamishna kwa idhini yake na itapewa leseni ndani ya 
kipindi cha miezi sita kutokea kuanza kutumika kwa Sheria hii. 

  
(8) Kwa madhumuni ya Sehemu hii Ndogo “makao 

yaliyothibitishwa” na “taasisi” zitajumuisha-  
 (a) makao ya watoto; 
 (b) nyumba ya mahabusi; 
 (c) shule ya maadilisho; 
 (d) kituo cha dharura; na 
 (e) taasisi nyingine yoyote iliyoteuliwa kwa matumizi 

hayo na Kamishna. 
 (9)  Makao yaliyothibitishwa na taasisi zinazorejewa chini ya 

kifungu kidogo cha (8) kwa notisi zitachapishwa katika Gazeti la 
Serikali. 

  
Ufuatiliaji 
wa makao na 
taasisi 

134.-(1) Ilikuwa ni jukumu la Kamishna kufuatilia na kusimamia 
makao yaliyoidhinishwa au taasisi. 

 (2)  Kwa madhumuni ya kuendeleza ustawi wa watoto, kila 
makao na taasisi iliyothibitishwa itaunda kamati ya watu wanaofaa 
isiyopungua wanne kwa ajili ya kuangalia uendeshaji na usimamizi 
wa ujumla wa ustawi na maendeleo ya watoto. 

  
(3) Kamishna anaweza kukasimu kwa mtu yeyote yule katika 

utumishi wa umma madaraka ya kutekeleza wajibu uliyo chini ya 
kifungu kidogo cha (1). 

  
(4) Waziri mwenye dhamana na masuala ya Ustawi wa Jamii 

anaweza kutengeneza kanuni zitakazoainisha muundo, sifa na 
masuala mengine yoyote yanayohusiana na kamati iliyoundwa chini 
ya kifungu kidogo cha (2). 

  
Mamlaka ya 
Kamishna 
kutoa 
maelekezo 
kwa makao 

135.  Kamishna anaweza kutoa amri na maelekezo kwa makazi 
au taasisi iliyothibitishwa, kama itakavyohitajika, kwa madhumuni 
ya kuendeleza maendeleo ya mtoto. 

  
Ukaguzi wa 
makao 

136. Kamishna anaweza kuelekeza ukaguzi wa makazi au taasisi 
iliyothibitishwa kufanywa  na Afisa Ustawi wa Jamii katika muda 
wowote ili kuhakikisha kuwa makao au taasisi hizo zilizothibitishwa 
zinawekwa katika viwango vinavyotakiwa. 
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Kupokelewa
kwa watoto 
katika makao 
yaliyothibiti-
shwa  

137.-(1) Mtoto anaweza kupokelewa katika makazi au taasisi 
iliyothibitishwa- 

(a) wakati uamuzi wa mahakama kuhusu matunzo na ulinzi wa 
mtoto unasubiriwa; 

(b) kwa mapendekezo ya Afisa Ustawi wa Jamii ambaye ameamua 
kuwa makao hayo au taasisi iliyothibitishwa ni sehemu 
inayofaa zaidi kwa mtoto huyo; au 

 (c) kwa ridhaa ya Afisa Ustawi wa Jamii, iwapo mtoto huyo ni 
yatima na huduma ya uangalizi wa kifamilia na huduma za 
malezi ya kambo hayapo. 

 
 (2) Pale ambapo makao au taasisi iliyothibitishwa imeshindwa 

kuzingatia viwango vinavyohitajika, leseni yake ya uendeshaji 
inaweza kufutwa au kusimamishwa na Kamishna na Kamishna 
ataandaa mpango kwa ajili ya watoto katika makao au taasisi 
iliyothibitishwa. 

  
(3) Litakuwa ni jukumu la wafanyakazi wa makao au taasisi 

iliyothibitishwa, Afisa Ustawi wa Jamii au mtu mwingine yeyote 
mwenye jukumu la kumtunza mtoto, kumsaidia mtoto huyo kuweza 
kuunganishwa na wazazi wake, walezi au ndugu. 

  
(4)  Baada ya mtoto kurudishwa katika familia yake, mlezi, 

meneja na Afisa Ustawi wa Jamii atamtembelea mara kwa mara 
mtoto na familia yake ili kuhakikisha kuwa maslahi ya mtoto 
yanaendelezwa. 

  
(5)   Endapo mtoto atashindwa kurudi kwa wazazi wake au 

kwenda kwa walezi wa kambo, mtoto atahamasishwa na kusaidiwa 
na mlezi, meneja na Afisa Ustawi wa Jamii kuwa huru na 
kujitegemea. 

  
(6)   Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (5) mtoto 

hatatakiwa kuondoka katika makao au taasisi iliyothibitishwa kama 
yupo chini ya umri wa miaka kumi na nane. 

  
Jukumu la 
ulezi kwa 
wafanyakazi 
wa makao 
yaliyothibiti-
shwa 

138.-(1)   Mtoto anapokuwa yupo katika makazi au taasisi 
iliyothibitishwa wafanyakazi wa makao au taasisi iliyothibitishwa 
watakua na jukumu la ulezi kwa mtoto ili kuhakikisha kuwa haki za 
mtoto chini ya sheria hii zinalindwa.  

 
(2)  Bila kujali kifungu kidogo cha (1), wazazi, walezi au ndugu 

wa mtoto aliyewekwa katika makao yoyote yaliyothibitishwa au 
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taasisi watachangia malezi katika makao au taasisi iliyothibitishwa ili 
kulinda na kukuza ustawi wa mtoto kwa kumtembelea mtoto na 
kulinda maslahi yake. 

  
(3)  Jukumu la ulezi wa mtoto katika makao yaliyothibitishwa au 

taasisi itajumuisha maombi kwa mahakama ili kulinda maslahi ya 
mtoto pale inapobidi. 

  
Uwezo wa 
mahakama 
kuamuru 
uchangiaji  

139.-(1)  Mahakama inaweza kuamuru mzazi, mlezi au ndugu wa 
mtoto ambaye yupo  katika makao yaliyothibitishwa au taasisi 
kuchangia katika matunzo ya mtoto katika makao yaliyothibitishwa 
au taasisi. 

  
(2)  Kiasi chochote kitakachochangiwa kitakuwa ni cha 

kuridhisha na kinaweza kubadilishwa na mahakama iwapo kuna 
mabadiliko katika mazingira ya mchangiaji. 

  
Kufutwa kwa 
leseni ya 
makao 
yaliyothibiti-
shwa 

 140.-(1) Endapo Kamishna anazo sababu za msingi za 
kuamini kwamba-  

(a) majengo ya makao ya watoto hayafai tena kutumika 
kama shule ya maadilisho; 

 (b) makao ya watoto yapo katika mazingira yasiyo safi na 
salama;  

 (c) vifaa vilivyopo kwa ajili ya afya au ustawi wa watoto 
waliopokelewa katika makao ya watoto havitoshelezi; 
au 

 (d) mwenye leseni ameshindwa kuzingatia kanuni zozote 
zinazo simamia uendeshaji na usimamizi wa makao 
yaliyothibitishwa, 

 ataifuta leseni hiyo. 
  
 (2)  Kamishna, baada ya kufuta leseni chini ya kifingu kidogo cha 

(1), ataandaa utaratibu mbadala wa watoto wanaoishi katika makao 
hayo. 

  
Haki ya 
kusikilizwa  

141.-(1)  Kamishna anaweza, baada ya kumpa mwenye leseni 
fursa ya kusikilizwa au kutoa taarifa kwa notisi ya maandishi 
akimtaka kabla ya tarehe iliyoainishwa katika notisi kurekebisha 
mapungufu yaliyoainishwa katika notisi kwa kiwango cha 
kumridhisha Kamishna. 

 
 

 (2) Endapo mwenye leseni atashindwa kukidhi masharti ya notisi 
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iliyotolewa katika kifungu kidogo cha (1), Kamishna baada ya 
kumtaka mwenye leseni kutoa sababu kwa nini leseni yake isifutwe, 
anaweza kuifuta leseni hiyo. 

  
Sababu ya 
maamuzi 
kutolewa  

142.  Kamishna, kwa maombi ya mtu ambaye ombi lake la 
kupatiwa au kupatiwa upya leseni limekataliwa au mtu ambaye leseni 
yake imefutwa, atamfahamisha mtu huyo mara moja kwa maandishi 
sababu za maamuzi yake. 

  
Makao 
yaliyotibithi-
shwa na 
uasili 

143.-(1)   Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, mtoto aliye 
katika makao yaliyothibitishwa au taasisi atatolewa kwa ajili ya 
kuasiliwa kama itakuwa ni kwa maslahi yake. 

 (2) Maamuzi ya kuasiliwa kwa mtoto katika makao 
yaliyothibitishwa au taasisi yatachukuliwa na Kamishna kwa 
kushauriana na uongozi wa makao hayo. 

 
 (3) Uasili chini ya kifungu kidogo cha (2), utazingatia utaratibu 

wa uasili ulioainishwa katika Sheria hii. 
  
Mama aliye 
gerezani 
pamoja na 
mtoto 

144.-(1)   Pale ambapo mama atakuwa gerezani na mtoto wake 
katika mazingira yoyote, hatua zote zitachukuliwa na uongozi wa 
magereza kuhakikisha kuwa mtoto anapata matunzo yanayohitajika 
katika namna inayostahili, mlo kamili, virutubisho na huduma ya 
afya pamoja na chanjo. 

 
  (2)  Uongozi wa magereza utamfahamisha Afisa Ustawi wa 

Jamii wa Wilaya kuhusu mtoto aliye gereani na mama yake na 
ambaye ameshaacha kunyonya. 
 

  (3) Endapo Afisa Ustawi wa Jamii amepokea taarifa kutoka 
katika uongozi wa gerezani, ataamua sehemu stahili ya kumweka 
mtoto huyo, ambayo inaweza kuwa- 

 (a) mzazi ambaye hayuko gerezani; 
 (b) ndugu; 
 (c) mlezi; au 
 (d) mtu anayefaa kulea. 
 (4) Iwapo watu waliotajwa chini ya kifungu kidogo cha (3) 

wanakosekana, Afisa Ustawi wa Jamii ataagiza mtoto huyo apelekwe 
katika makao yaliyothibitishwa hadi hapo mama yake 
atakapoachiliwa kutoka gerezani. 

  
Waziri 
kutunga 

145.  Waziri mwenye dhamana ya Ustawi wa Jamii anaweza, kwa 
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kanuni za 
makao 

kushauriana na Waziri mwenye dhamana ya masuala ya watoto, 
kutengeneza kanuni kwa ajili ya utekelezaji bora na uendelezaji 
viwango vya makao yaliyothibitishwa, taasisi, vituo vya kulelea 
watoto wadogo mchana na vituo vya kulelea watoto wachanga. 

  
Makosa na 
adhabu 

146.-(1)  Adhabu ya ukiukwaji wa haki za mtoto na jukumu la 
ulezi zilizoainishwa chini ya Sheria hii, zitamhusu pia meneja, mlezi, 
mmiliki wa leseni na mtu yeyote katika makao yaliyothibitishwa au 
taasisi ambaye atashindwa kuzingatia haki za mtoto. 

 (2)   Mtu yeyote ambaye- 
 (a) anaendesha makao yaliyothibitishwa au taasisi bila ya leseni 

iliyotolewa na Kamishna; 
 (b) anaendelea kuendesha makao yaliyothibitishwa au taasisi kwa 

kukiuka masharti ya sehemu hii; au 
 (c) anamzuia Afisa Ustawi wa Jamii kufanya ukaguzi chini ya 

Sehemu hii, 
 anatenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua 

shilingi milioni mbili na isiyozidi milioni kumi au kifungo kwa 
kipindi kisichozidi mwaka mmoja au vyote kwa pamoja; na iwapo 
ataendelea kutenda kosa, atalipa faini isiyopungua shilingi laki moja 
kwa kila siku ambayo kosa linaendelea kufanyika. 

  
(b)   Vituo vya kulelea watoto wadogo mchana na  

vituo vya kulelea watoto wachanga 
  
Maombi ya 
kuendesha 
kituo cha 
kulelea 
watoto 
wadogo 
mchana na 
kituo cha 
kulelea 
watoto 
wachanga  

147.-(1)   Maombi ya kibali cha kuendesha kituo cha kulelea 
watoto wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga 
yatawasilishwa na muombaji kwa Kamishna. 

 
(2) Maombi hayo yatafanywa katika namna itakavyoelekezwa na 

yataambatana na ada kama itakavyoelekezea. 
 
(3)  Baada ya kupokelewa kwa maombi ya kusajiliwa kwa kituo 

cha kulelea watoto wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto 
wachanga, Kamishna ataagiza ukaguzi wa majengo na mazingira 
kufanyika, na anaweza kukisajili kituo hicho kuwa kituo cha kulelea 
watoto wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga iwapo 
ataridhika kuwa- 

 (a) majengo na mazingira ya kuendesha kituo cha kulelea watoto 
wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga yanafaa 
kwa idadi maalum ya watoto; 

 (b) mwombaji ana uwezo wa kifedha na rasilimali watu wa 
kutosha   kwa ajili ya kutunza majengo na mazingira hayo kwa 
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mujibu wa matakwa ya vituo vya kulelea watoto wadogo 
mchana kituo cha kulelea watoto wachanga kama 
yalivyoainishwa katika kanuni; 

 (c) mwombaji anaweza kuweka katika majengo na mazingira vifaa 
vyote muhimu vya uendeshaji wa kituo cha kulelea watoto 
wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga; 

 (d) umiliki wa jengo na mazingira hauna mgogoro wowote mbele 
ya mahakama yoyote au mamlaka yoyote nyingine. 

   
(4)   Katika kuamua iwapo jengo au mazingira linafaa kwa usajili 

au la, Kamishna atazingatia programu iliopendekezwa kwa ajili ya 
matunzo na ulezi kwa watoto, hususan - 

 (a) iwapo programu zitaendeshwa katika majengo au mazingira 
hayo zinaweza zikahamasisha maendeleo ya watoto 
wanaohudhuria katika kituo hicho kuwa watu wenye nidhamu 
na tabia nzuri; 

 (b) programu za vituo vya kulelea watoto wadogo mchana au kituo 
cha kulelea watoto wachanga zitakuwa imara kwa 
kuwawezesha watoto kukua katika afya njema nakuwa  raia 
wema; na 

 (c) vifaa vya kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au kituo 
cha kulelea watoto wachanga kinachopendekezwa vitakuwa 
vinafaa kwa kuwandaa watoto kuingia katika elimu ya awali. 

   
(5) Afisa Ustawi wa Jamii atakagua vituo vya kulelea watoto 

wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga na baada ya 
kuridhika kuwa matakwa ya Sheria hii yamezingatiwa, ataidhinisha 
maombi hayo. 

  
(6) Endapo Kamishna anapitisha maombi chini ya kifungu hiki, 

atatoa kwa mwombaji cheti cha usajili kuhusiana na jengo au 
mazingira  vilivyosajiliwa ambayo itakuwa na maelezo sahihi ya 
jengo au mazingira hayo na maelezo mengine kama itakavyoelezewa. 

  
(7)  Kituo chochote cha kulelea watoto mchana au kituo cha 

kulelea watoto wachanga ambacho kinaendesha shughuli zake bila ya 
usajili chini ya kifungu hiki kitafungwa. 

  
(8)  Kabla ya kufungwa chini ya kifungu kidogo cha (8), 

Kamishna atatoa notisi ya siku kumi na nne. 
  
Katazo la  
baadhi ya 

148.-(1) Mtu ambaye ametiwa hatiani kwa kosa dhidi ya watoto 
au kosa lolote la makosa ya kujamiiana hatoajiriwa katika kituo cha 
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watu 
kuendesha 
vituo vya 
kulelea 
watoto 
wadogo 
mchana au  
 

kulelea watoto wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto 
wachanga. 

(2) Kwa madhumuni ya kifungu kidigo cha (1), Kamishna 
atahakikisha kuwa meneja, mlezi au mtu mwingine yeyote 
anayeendesha au kufanya kazi katika kituo cha kulelea watoto 
wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga anafanyiwa 
upekuzi na Kamishna. 

  
Usajili wa 
wamiliki wa 
vituo 

149.-(1)  Mtoto aliye katika kituo cha kulelea watoto wadogo 
mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga atakuwa chini ya umri 
wa miaka mitano. 

  
(2) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), maombi ya kusajili 

umilki au umeneja wa kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au 
creches yatapelekwa kwa Kamishna katika namna iliyoelekezwa na 
yataambatana na ada zilizoainishwa. 

  
(3) Kamishna anaweza kukubali maombi ya kusajiliwa chini ya 

kifungu hiki iwapo tu ameridhika kuwa - 
 (a) jengo au mazingira ambayo muombaji anapendekeza 

kuanzisha kituo cha kulelea watoto wadogo mchana au kituo 
cha kulelea watoto wachanga yamekaguliwa na kuandikishwa; 

 (b) mwombaji ana rasilimali fedha za kutosha kiasi cha 
kumuwezesha kupata wafanyakazi wanaofaa na kutoa huduma 
kwa watoto, kwa kuzingatia viwango vinavyotakiwa kwa kituo 
cha kulelea watoto wadogo mchana au kituo cha kulelea 
watoto wachanga; 

 (c) mwombaji hajapoteza sifa kwa njia yoyote ili kuweza 
kusajiliwa au mtu ambaye usajili wake umefutwa hapo awali; 
na 

 (d) mwombaji anakidhi kwa namna zote matakwa mengine yoyote 
ambayo yanaweza kuelekezwa kwa wamiliki au mameneja wa 
vituo vya kulelea watoto wadogo mchana ua kituo cha kulelea 
watoto wachanga. 

  
 
 
(4) Kamishna atatoa cheti stahili kwa mtu aliyesajiliwa, 

kitakachokuwa na maelezo kama Waziri mwenye dhamana ya 
Ustawi wa Jamii atakavyoelekeza. 

 
Rejesta ya 
kituo cha 

150.-(1)  Afisa Ustawi wa Jamii wa Wilaya ataagiza kuanzishwa 
na  kutunzwa kwa rejesta tofauti katika namna iliyoelekezwa katika 
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kulelea 
watoto 
wadogo 
mchana na 
kituo cha 
kulelea 
watoto 
wachanga 

fomu maalum kwa kila kituo cha kulelea watoto wadogo mchana na 
kituo cha kulelea watoto wachanga kilichosajiliwa pamoja na 
wamilki na mameneja wa vituo vya kulelea watoto wadogo mchana 
na kituo cha kulelea watoto wachanga waliosajiliwa. 

 
(2) Kila rejesta itakuwa na jina la kila kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana na kituo cha kulelea watoto wachanga na kila 
mmiliki au meneja wa kituo cha kulelea watoto wadogo mchana na 
kituo cha kulelea watoto wachanga aliyesajiliwa chini ya Sheria hii 
pamoja na maelezo mengine yanayohusu kituo cha kulelea watoto 
wadogo mchana na mmiliki wake au meneja kilichosajiliwa na 
msajili anaweza kufuta au kurekebisha maelezo yoyote yale kadri 
mazingira yatakavyohitaji. 

 
 (3) Msajili, japo mara moja kila mwaka, ataagiza kutangazwa 

katika Gazeti la Serikali au gazeti jingine lolote linalochapishwa na 
kusambazwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, orodha ya 
vituo vyote vya kulelea watoto wadogo mchana na kituo cha kulelea 
watoto wachanga ambavyo usajili wake umefutwa na vile ambavyo 
vimesajiliwa kwa mara ya kwanza. 

  
Idara 
kukagua 

151.-(1) Kamishna atakagua majengo na mazingira, vitabu, 
mahesabu na kumbukumbu nyingine za kituo cha kulelea watoto 
wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga, makao 
yaliyothibitishwa au taasisi japo mara moja katika kila miezi sita na 
atawasilisha taarifa ya ukaguzi huo kwa Waziri mwenye dhamana na 
ustawi wa jamii na nakala kwa Waziri mwenye dhamana na masuala 
ya watoto. 

  
(2) Endapo ukaguzi unaonesha kuwa kituo cha kulelea watoto 

wadogo mchana au kituo cha kulelea watoto wachanga hakiendeshwi 
kiufanisi kwa maslahi ya watoto, Kamishna atafuta kibali na mmilki 
au muendesha kituo ataamuliwa kufanya marekebisho ya mapungufu 
katika muda ulioelekezwa. 

  
 
 
(3) Endapo mmilki au muendesha kituo anashindwa kufanya 

marekebisho ya mapungufu ndani ya muda uliyoelekezwa, kibali 
kitafutwa. 

  
(4) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (2), iwapo Kamishna 

amefuta leseni, atafanya au kuagiza kufanywa maombi ya amri ya 
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mahakama ya kuhamishwa watoto pamoja na kumbukumbu husika 
kwenda katika kituo kingine cha kulelea watoto mchana au kituo cha 
kulelea watoto wachanga au makao yaliyothibitishwa au taasisi, mara 
moja. 

  
(5)  Kamishna, badaa ya ukaguzi kuonyesha kuwa kituo cha 

kulelea watoto wadogo mchana, kituo cha kulelea watoto wachanga 
au makao yaliyothibitishwa ambayo leseni yake ilifutwa, na 
yamerekebisha mapungufu, atatoa usajili upya; isipokuwa usajili huo 
mpya utafanyika katika kipindi cha miaka miwili baada ya ufutwaji. 

  
 
 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
MASHARTI MENGINEYO 

  
Sheria ndogo 
na miongozo 

152. Mamlaka ya Serikali za Mitaa inaweza, kwa kushauriana 
na Waziri mwenye dhamana na masuala ya ustawi wa jamii, kutoa 
sheria  ndogo na miongozo kadri itakavyoamua kwa ajili ya 
uendeshaji wa makao yaliyothibitishwa, taasisi, vituo vya kulelea 
watoto wadogo mchana na vituo vya kulelea watoto wachanga 
vilivyoko ndani ya wilaya yake. 

  
Maelekezo  153.-(1) Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii ataanzisha 

vituo vya mafunzo kwa wafanyakazi wanaotunza watoto 
wanaokusudia kufanya kazi katika makao yaliyothibitishwa, taasisi 
na vituo vya kulelea watoto wadogo mchana na vituo vya kulelea 
watoto wachanga. 

  
(2)  Waziri, anaweza, kwa kushauriana na Waziri mwenye 

dhamana na ustawi wa jamii na Waziri mwenye dhamana na elimu, 
kutoa maelekezo ya kisera kama atakavyoona inafaa kwa ajili ya 
uendeshwaji wa makao yaliyothibitishwa, taasisi na vituo vya kulelea 
watoto wadogo mchana na vituo vya kulelea watoto wachanga. 

 
 
 

 

Waendeshaji 
waliopo 

154.  Mtu yeyote anayemilki au kuendesha makao 
yaliyothibitishwa, taasisi, kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 
au kituo cha kulelea watoto wachanga kabla ya kuanza kutumika kwa 
sheria hii, na anakusudia kuendelea kuendesha makao hayo 
yaliyothibitishwa, taasisi, kituo cha kulelea watoto wadogo mchana 
au vituo vya kulelea watoto wachanga, ataomba kibali kwa 
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Kamishna ndani ya miezi sita tangu kuanza kutumika kwa Sheria hii. 
  
Makosa na 
adhabu 

155.  Mtu yeyote ambaye - 

 (a) anaendesha kituo cha kulelea watoto wadogo mchana bila ya 
leseni au kibali kilichotolewa na Kamishna; 

 (b) anaendelea kuendesha makao yaliyothibitishwa kinyume na 
Sheria hii; au 

 (c) anamzuia Afisa Ustawi wa Jamii kuendesha ukaguzi chini ya 
Sheria hii, 

 anatenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyopungua 
shilingi milioni mbili na isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo 
kisichozidi mwaka mmoja au vyote kwa pamoja, atalipa faini ya 
ziada isiyozidi shilingi laki moja kwa kila siku ambayo kosa 
linaendelea kufanyika. 

  
Rufaa  156.  Isipokuwa kama imeelezewa vinginevyo katika  sheria 

nyingine, mtu ambaye hajaridhika na uamuzi wa Kamishna kwa- 
 (a) kukataa kuruhusu au kutoa leseni au kibali upya; 
 (b) kuifuta leseni au kibali; 
 (c) kukataa kusajili kituo cha kulelea watoto wadogo mchana; au 
 (d) kufuta usajili, 

 
 anaweza, ndani ya siku thelathini baada ya kupokea notisi ya uamuzi 

wa Kamishna, kukata rufaa kwa Waziri mwenye dhamana na 
masuala ya ustawi wa jamii dhidi ya uamuzi huo. 

  
Kanuni  157.  Waziri mwenye dhamana na ustawi wa jamii, kwa 

kushauriana na Waziri mwenye dhamana na masuala ya watoto, 
anaweza kuandaa kanuni zitakazoainisha- 

 (a) malezi na ulinzi wa watoto; utaratibu wa kuwapokea na 
kuwaondoa watoto kutoka katika makao yaliyothibitishwa na 
taasisi; 

 (b) uwekwaji katika malezi ya kambo; 
 (c) uasili; 
 (d) ajira kwa watoto; 
 (e) uanagenzi; 
 (f) watoto kuambatana na mzazi, mlezi au ndugu aliyelazwa 

hospitali kwa muda wa zaidi ya miezi sita; 
 (g) uasili wa wazi; 
 (h) maswala yaliyoainishwa chini ya kifungu cha 6, 7 na 8; 
 (i) makao yaliyothibitishwa na taasisi; na 
 (j) kwa ujumla wake ukuzaji na uendelezaji wa madhumuni ya 
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Sheria hii. 
  
Katazo la 
jumla 

158.-(1)   Mtu hata- 
(a) tenda au kuagizwa kutendwa ukeketaji kwa mtoto; 

 (b) chapisha, kutengeneza, kuonyesha au kuagiza kuchapishwa, 
kuendeshwa au kuonyeshwa picha au taswira ya mtoto au 
mtoto aliyefariki iliyoonyesha ukatili au katika pozi za ngono; 

 (c) kumtumia mtoto katika maonyesho ya harusi, maonyesho ya 
mitindo ya nguo au maonyesho mengine yoyote yanayofanana 
na hayo wakati wa usiku; 

 (d) chapisha au agiza kuchapishwa taarifa yoyote ambayo inaathiri 
maslahi ya mtoto; 

 (e) kulazimisha mtoto aliyeasiliwa au mtoto aliye chini ya malezi 
ya kambo kubadili dini yake ya kuzaliwa; au 

 (f) kutumia au agiza kutumika au kumhusisha mtoto aliye katika 
makao yaliyothibitishwa au taasisi kwa ajili ya kuomba omba 
au kwa ajili ya faida binafsi; na 

 (g) tumia vibaya msaada au aina nyingine ya msaada uliyolengwa 
katika kusaidia au kutunza watoto katika taasisi. 

  
(2)  Mtu yeyote atakayekiuka masharti yoyote ya kifungu kidogo 

cha (1), anatenda kosa na atakapotiwa hatiani atalipa faini 
isiyopungua shilingi laki tano au kifungo cha miezi sita au vyote kwa 
pamoja. 

  
Adhabu ya 
jumla 

159.  Mtu yeyote atakayekiuka masharti yoyote ya Sheria hii 
ambayo hakuna adhabu maalum iliyotolewa anatenda kosa na 
atakapotiwa hatiani atalipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au 
kifungo kisichozidi miezi mitatu au vyote kwa pamoja. 

  
Kufutwa na 
masharti ya-
nayoendelea  
Sura Na.13, 
16, 180, 298 
na 335 

160.-(1)  Sheria zifuatazo zimefutwa- 
(a) Sheria ya Matunzo ya Watoto; 
(b) Sheria ya Uasili; 
(c) Sheria ya Vituo vya kulelea watoto wadogo mchana; 
(d) Sheria ya Watoto na Vijana; na 

 (e) Sheria ya Makao ya Watoto. 
  

(2) Bila kujali kufutwa kwa Sheria zilizoainishwa katika 
kifungu kidogo cha (1)- 

 (a) watu wote waliyo na mamlaka chini ya Sheria zilizofutwa 
kusimamia majukumu yoyote yaliyoainishwa katika Sheria hii, 
watachukuliwa kuwa na mamlaka ya kusimamia majukumu 
sawa na hayo kama yalivyoainishwa chini ya Sheria hii. 



Sheria ya Mtoto 
Tangazo la Serikali Na. 134 (linaendelea) 
 

 71

 (b) leseni zote na vibali vilivyotolewa chini ya masharti ya sheria 
zilizofutwa zitachukuliwa kuwa zimetolewa chini ya Sheria hii 
na zitakuwa na nguvu hadi hapo zitakapobadilishwa kwa 
mujibu wa masharti ya Sheria hii; na 

 (c) kanuni zote zilizotengenezwa chini ya masharti ya sheria 
zilizofutwa, zitachukuliwa kuwa zimetengenezwa chini ya 
Sheria hii na zitaendelea kuwa na nguvu mpaka 
zitakapobadilishwa kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii; na 

 (d) amri zote, notisi, sheria ndogo, maelekezo yaliyotolewa au kitu 
kingine kilichotolewa au kutengenezwa na mtu aliyepewa 
mamlaka hayo na afisa aliyepewa mamlaka kutoa au 
kutengeneza amri, notisi, sheria ndogo, maelekezo 
yaliyotolewa chini ya sheria zilizofutwa zitachukuliwa kuwa 
zimetengenezwa chini ya Sheria hii na zitaendelea kuwa na 
nguvu na hadi hapo zitakaporekebishwa au kuondolewa chini 
ya Sheria hii. 

  
(3)  Ada zozote zilizotozwa na vyeti vilivyotolewa chini ya 

masharti ya sheria zilizofutwa, bila kujali kufutwa kwa sheria tajwa 
hapo awali, zitabaki kuwa na nguvu kama vile ni ada zilizotozwa au 
vyeti vilivyotolewa chini ya Sheria hii hadi hapo zitakapoondolewa 
au kubadilishwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii. 

  
SEHEMU YA KUMI NA TATU 

MAREKEBISHO YATOKANAYO 
(a)   Sehemu Ndogo ya Kwanza 

  
Muundo 
Sura 29 

161. Sehemu hii itasomwa kwa pamoja na Sheria ya Ndoa, 
ambayo itajulikana kama “Sheria Kuu”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 2 

162.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 2 kwa - 
(a) kufuta tafsiri ya istilahi “Mtoto” na kuibadilisha na istilahi 

ifuatayo: 
 “Mtoto” maana yake ni mtu aliye chini ya umri wa 

miaka kumi na nane”; 
 (b) kufuta: 
 (i) marejeo yote yanayohusiana na tafsiri ya istilahi 

“mchanga” na “mtoto mchanga”; 
 (ii) maneno “watoto wachanga” na “mchanga” popote 

yatakapoonekana katika Sheria hiyo na kuyabadilisha 
na maneno “watoto” na “mtoto” kama hali 
itakavyokuwa. 
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Marekebisho 
ya kifungu 
cha 17 

163.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 17 kwa - 
(a) kuingiza alama ya kituo baada ya alama ya mkato ambayo 

inaonekana baada ya neno “msimamizi”; na 
 (b) kufuta fungu “isipokuwa katika hali nyingine yoyote, au kama 

watu hao wamefariki, haitahitaji kibali”. 
  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 64 

165.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 64(1) kwa 
kufuta neno “mchanga” linaloonekana kati ya maneno “ya” na 
“watoto”. 

  
(b)   Sehemu ndogo ya Pili 

  
Muundo  
Sura ya 35 

167.  Sehemu hii ndogo itasomeka kwa pamoja na Sheria ya 
Elimu, ambayo itafahamika kama “Sheria Kuu”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 35 

168.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 35 kwa 
kuingiza mara baada ya kifungu kidogo cha (1), fungu lifuatalo: 

  “1A.  Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 
(1), hakuna mtoto wa umri wa miaka saba au zaidi 
atakayekataliwa kuandikishwa katika shule.” 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 59 

169.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 59 kwa 
kuongeza kifungu kipya cha 59A kama ifuatavyo: 

  “Wajibu 
wa 
kutoa 
taarifa 

 59A.-(1) Kila mwalimu, fundi stadi, fundi 
mchundo na mkufunzi atakuwa na wajibu wa 
jumla wa kutoa taarifa ya ushahidi au malalamiko 
ya unyanyasji kwa mtoto yanayofanywa na mtu 
yeyote kwa Afisa Ustawi wa Jamii anayehusika. 

     
(2)  Kila mwalimu, fundi stadi, fundi mchundo 

na mkufunzi atakuwa na jukumu la kuhakikisha 
kuwa maslahi ya mwanafunzi yanapewa 
kipaumbele. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 60 

170.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 60 kwa - 
(a) kuongeza aya mpya ya (k) kama ifuatavyo: 

 “(k) anayempa ujauzito mwanafunzi wa shule ya 
msingi au shule ya sekondari”; 
 

 (b) kwa kubadilisha maneno “shilingi elfu kumi” na 
maneno “miezi sita” kwa maneno “shilingi laki tano” 
na “miaka mitatu” kama itakavyokuwa. 
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(c)   Sehemu ndogo ya Tatu 
  
Muundo  
Sura ya 366 

171.  Sehemu hii Ndogo itasomeka kwa pamoja na Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini, ambayo itajulikana kama “Sheria Kuu”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 5 

172.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 5 kwa- 
(a) katika kifungu kidogo cha 6(a) kwa kuongeza maneno 

“na mafunzo” katikati ya maneno “Ajira” na “ya”. 
 (b) kwa kuongeza fungu lifuatalo- 
  “(9) Bila kuathiri masharti ya kifungu hiki, 

kila mwajiri atahakikisha kwamba kila mtoto 
anayeajiriwa kihalali chini ya Sheria hii analindwa 
dhidi ya ubaguzi au matendo yenye madhara kwa 
mtoto kwa kuzingatia umri na uwezo na watoto 
kuelewa. 

  
(d)   Sehemu Ndogo ya Nne 

 
Muundo  
Sura ya 16 

173.  Sehemu hii ndogo itasomeka pamoja na Kanuni za 
Adhabu, ambayo itajulikana kama “Sheria Kuu”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 5 

174.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 5 kwa 
kuongeza kifungu kipya kama ifuatavyo- 

 “4   Mtu yeyote aliye chini ya umri wa miaka kumi 
na mbili ambaye atatenda kitendo au kuacha kutenda kitendo 
ambacho ni kinyume na Sheria atashughulikiwa chini ya 
Sheria ya mtoto ya mwaka 2009”. 

 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 17 

175.   Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 17 kwa 
kuongeza matamshi yafuatayo mara baada ya neno “kosa” 
linaloonekana mwishoni mwa kifungu hicho kama ifuatavyo 
“isipokuwa kama mkosaji ni mtoto”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 130 

176.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 130(3)(c) kwa 
kuingiza maneno yafuatayo “shule, kituo cha kulelea watoto wadogo 
mchana, makao ya watoto au taasisi nyingine yoyote, shirika au 
wakala pale ambapo kuna wajibu wa kutunza” katikati ya maneno 
“hospitali” na “anachukua”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 131 

 177. Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 131 kwa 
– 

(a) katika kifungu kidogo cha 2(c), kwa kufuta matamshi 
“kifungo cha maisha” kwa mujibu wa kifungu kidogo 



Sheria ya Mtoto 
Tangazo la Serikali Na. 134 (linaendelea) 
 

 74

cha (1)”na kukibadilisha na matamshi “miaka mitano” 
pamoja na adhabu ya viboko” 
 

 (b) katika kifungu kidogo cha (3), kwa kufuta neno 
“yeyote” na kulibadilisha kwa maneno “mtu mwingine 
yeyote mbali na mtu aliyerejewa chini ya kifungu 
kidogo cha (2)”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 138 

178.  Sheria Kuu inarekeibishwa katika kifungu cha 138 kwa- 
(a) kufuta maneno “kumi na tano” na kuyabadilisha na 

maneno “kumi na nane”, popote yanapoonekana katika 
kifungu hicho; 
 

 (b) kufuta kifungu kidogo cha (6). 
  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 138B 

179.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 138B kwa - 
(a) kwa kubadilisha kifungu cha “138B” kuwa cha 

“138B.(1)”. 
(b) kufuta maneno “tano” na “miaka ishirini” na kuyabadilisha 

na maneno “kumi na tano” na “miaka thelathini bila ya 
kuwepo kwa fani”; 

 
(c) kuongeza kifungu kidogo cha (2) kama ifuatavyo: 

 

 
 

 (2)  Mahakama inaweza, kwa kuongezea, kuamuru kulipwa kwa 
fidia ya kiasi chochote cha fedha kwa muathirika”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 138C 

180.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 138C(2)(b) 
kwa kufuta maneno “kumi na tano” na kuyabadilisha na maneno 
“kumi na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 141 

181.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 141 kwa- 
(a) kufuta maneno “chini ya umri wa miaka kumi na tano”; 
(b)  kufuta kifungu hicho. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 142 

182.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 142 kwa 
kufuta maneno “kumi na sita” popote yanapoonekana katika kifungu 
hicho na kuyabadilisha na maneno “kumi na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 144 

183.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 144(3) (a) 
na (b) kwa kufuta maneno “kumi na sita na kuyabadilisha kwa 
maneno “kumi na nane”. 
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Marekebisho 
ya kifungu 
cha 147 

184.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 147 kwa 
kufuta neno “mke”. 

Marekebisho 
ya kifungu 
cha 154 

185.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 154 kwa 
kufuta neno “kumi” na kulibadilisha kwa maneno “kumi na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 156 

186.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 156(1) kwa 
kufuta maneno “kumi na nne” na kuyabadilisha na maneno “kumi na 
nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 160 

187.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 160 kwa 
kufuta maneno “kumi” na kuyabadilisha kwa maneno “kumi na 
nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 166 

188.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 166 kwa 
kufuta maneno “kumi na nne” na kuyabadilisha kwa maneno “kumi 
na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 167 

189.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 167 kwa 
kufuta maneno “kumi na nne” na kuyabadilisha kwa maneno “kumi 
na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 169 

190.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 169 kwa 
kufuta maneno “kumi na nne” na kuyabadilisha kwa maneno “kumi 
na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 245 

191.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 245 kwa 
kufuta matamshi “umri wa miaka kumi na nne iwapo ni mwanaume, 
au chini ya umri wa miaka kumi na sita iwapo ni mwanamke” na 
kuyabadilisha kwa maneno “miaka kumi na nane”. 

  
Marekebisho 
ya kifungu 
cha 252 

192.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 252 kwa 
kufuta maneno “kumi na nne” na kuyabadilisha kwa maneno “kumi 
na nane”. 

  
(e)   Sehemu Ndogo ya Tano 

  
Muundo  
Sura ya 20 

193. Sehemu hii ndogo itasomwa kwa pamoja na Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, itakayojulikana kama “Sheria Kuu”. 

 
 

 
194.  Sheria Kuu inarekebishwa katika kifungu cha 188 kwa- 

(a) kukibadilisha kuwa kifungu kidogo cha (1); 
(b) kuongeza kifungu kidogo kipya cha (2) kama 

ifuatavyo: 

Marekebisho 
ya kifungu 
cha 188 
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 “(2)  Bila kujali kifungu kidogo cha 
(1), majina na utambulisho wa watoto walio 
chini ya umri wa miaka kumi na nane 
vitalindwa”. 
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_____ 
 

JEDWALI 
_____ 

 
(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 70) 

 
FOMU YA KUINGIZWA KATIKA REJESTA  

YA WATOTO WALIO ASILIWA 
 

1 2 3 4 5 6 7 8 
Namba Tarehe na 

nchi ya 
kuzaliwa 
mtoto 

Jina 
na jina 
la 
ukoo 
la 
mtoto 

Jinsi 
ya 
mtoto 

Jina na 
jina la 
ukoo, 
anuani 
na kazi 
ya 
mzazi 
au 
wazazi 
walio 
asili 

Tarehe ya 
amri ya 
kuasiliwa 
na maelezo 
ya  
Mahakama 
ambayo 
imetoa amri 

Tarehe ya 
kuingizwa 

Sahihi ya afisa 
aliyekasimiwa 
na Msajili 
Mkuu  na 
kuthibitishwa 
kuingizwa kwa 
taarifa 

        
        
        
        
        
        
        
        
        
        
        
        
        
 
 
 

____________________ 


